Chim chỉ chơi cánh nhưng không sổ giọng

Pleikupho

ae cho e hỏi là ko biết chim nhà e do ko đủ lửa hay chưa có kinh nghiệm đấu đá. khi kề lồng chim có thái độ rất tốt. bung cánh, sàn cầu nhìn rất hay chim trên 15p nhưng tại sao lại ko sổ bọng đấu và ché, chỉ toàn là chơi cánh thôi. nhưng tách riêng ra là hót rất nhiều + chéc. mong các ae có kinh nghiệm chỉ giúp e. e là người chơi chim chưa lâu nên kinh nghiệm còn non kém

minhgas

Chào mào cùi bắp
Hi bác Pleikupho
Bác chơi chim cũng đã lâu nên bác biết rồi, toàn làm khó anh em
Chim kê vô ko đấu giọng mà chỉ chơi cánh, bu chụp đòi đá với chim khác, thì khả năng cao nhất là em đó đã thua nước giọng (theo cách gọi của dân Quảng) =>> đâm lồng không hót, xòe cầu múa cánh xong rồi là bỏ nước không chơi nữa.
1. Chim yếu lửa hơn chim đối thủ.
2. Có thể đã gặp mặt em đối thủ vài lần và bị em nó đè cho phát khiếp nên giờ gặp lại nhớ và bỏ đấu. (bị bể)
Như bạn nói ở trên thì khả năng chim của bạn yếu lửa hơn (có thể non mùa hơn)
Thân
P/s:kiến thức mình chỉ tới đó mong các bác đừng ném đá :D hihi

chaomao^^py

Moderator
Chim chưa quen đấu thôi bạn , không sao , khả năg chim bạn nuôi tơ lên nên vậy , thường xuyên tập cho em nó đấu trường là ok . Hoặc mang tới trường gửi chừng hơn tuần lễ là ngon liền à

Pleikupho

Hi bác Pleikupho
Bác chơi chim cũng đã lâu nên bác biết rồi, toàn làm khó anh em
Chim kê vô ko đấu giọng mà chỉ chơi cánh, bu chụp đòi đá với chim khác, thì khả năng cao nhất là em đó đã thua nước giọng (theo cách gọi của dân Quảng) =>> đâm lồng không hót, xòe cầu múa cánh xong rồi là bỏ nước không chơi nữa.
1. Chim yếu lửa hơn chim đối thủ.
2. Có thể đã gặp mặt em đối thủ vài lần và bị em nó đè cho phát khiếp nên giờ gặp lại nhớ và bỏ đấu. (bị bể)
Như bạn nói ở trên thì khả năng chim của bạn yếu lửa hơn (có thể non mùa hơn)
Thân
P/s:kiến thức mình chỉ tới đó mong các bác đừng ném đá :D hihi
Rất cám ơn ý kiến của bạn mình sẽ tiếp thu. hihi

Pleikupho

Chim chưa quen đấu thôi bạn , không sao , khả năg chim bạn nuôi tơ lên nên vậy , thường xuyên tập cho em nó đấu trường là ok . Hoặc mang tới trường gửi chừng hơn tuần lễ là ngon liền à
mình nuôi 5 con thì có 3 con bị tình trạng trên, còn 2 con thì đấu hót bt. và chỉ có 1 con là nuôi má trắng lên. còn 3 chú chơi cánh thì nuôi bổi mới tròn 1 năm.hihi. đúng là mấy chú này mình chưa mang đi cội chủ toàn dợt gần nhà. cám ơn bạn nhiều nhé. đang định nhờ bạn mua giúp lồng đây. nhưng mình lại có việc sắp đi xa nhà gần 1 tháng nên chờ thu sếp công việc xong thì tiếp tục chim cò.hihi

tuannokia789

theo em thì bác thử kè thử một con mộc hay một con yếu hơn xem sao khi đó sẽ co câu trả lời chính sác nhất.

shopthuhavd

ae cho e hỏi là ko biết chim nhà e do ko đủ lửa hay chưa có kinh nghiệm đấu đá. khi kề lồng chim có thái độ rất tốt. bung cánh, sàn cầu nhìn rất hay chim trên 15p nhưng tại sao lại ko sổ bọng đấu và ché, chỉ toàn là chơi cánh thôi. nhưng tách riêng ra là hót rất nhiều + chéc. mong các ae có kinh nghiệm chỉ giúp e. e là người chơi chim chưa lâu nên kinh nghiệm còn non kém
Hj Pác Pà lây ku,
Theo mình thì như thế này:
- Chim Pác chưa lửa hoặc bị bể, còn chim hay đơm lồng là chắc Pác nuôi Chim Tơ lên rồi,...
Cách khắc phục:
Khi đi cội bạn dợt em nó gần mấy em trung bình yếu trở xuống thôi, tránh mấy em Giỏi & xuất sắc ra. Sau khoảng 10 đến 15'' bạn tách riêng em nó ra cho em nó xổ bọng khi nào thấy em nó xổ căng, bạn lại cho em nó áp vô với mấy em chim khác. Cứ thế bạn dợt thời gian chim bạn sẽ có phong cách khác thôi,...
Chúc bạn thành công .
Thân !

nguyenhoa142

mình cũng có một e như zậy,theo minh tốt chất chú chim đa zậy rùi nên minh nuôi ghép dẻ luôn

Pleikupho

cám ơn mọi người rất nhiều nhiều nhé. e sẽ chăm thêm 1 mùa xem sao. vì thái độ các e rất tốt + bóng bộ đẹp mà tiễn đi cũng tiếc.hic

bin_ballad

Chim của bác chưa ra giọng đều, chim sau mùa thay lông, sắp vào lửa thì cũng có hiện tượng đó. Có khi nó còn yếu hơn cả lúc mộc, nhưng bác cứ nuôi một thời gian nữa nó sẽ ra giọng đều thôi mà. Còn chuyện đấu giàn thì phải là những chú chim có vài năm chơi trường mới có kinh nghiệm được.

Pleikupho

Chim của bác chưa ra giọng đều, chim sau mùa thay lông, sắp vào lửa thì cũng có hiện tượng đó. Có khi nó còn yếu hơn cả lúc mộc, nhưng bác cứ nuôi một thời gian nữa nó sẽ ra giọng đều thôi mà. Còn chuyện đấu giàn thì phải là những chú chim có vài năm chơi trường mới có kinh nghiệm được.
cám ơn a nhiều. đúng là chưa ra giọng nhiều chứ cũng ko hẳn là yêm re.hihi. khi nào mấy e nó căng hơn e sẽ post lên cho ae chém

sonbt

Ở Pleiku thì nhiều chim mà. Nếu cảm thấy tố chất ko tốt thì tiễn e nó đi, thay thế em khác.