Chim Dak Lak các vùng

kienpt

Theo em biết, Đắk Lắk rừng rộng chim đông, thế mà khi nhắc tới chào mào Đắk Lắk, người thì bảo như hót như băng nhão (cái loại phim ảnh ngày xưa hay đi thuê về coi đó), chơi thì cà dựt cà tưng. Tóm lại là không còn từ nào thậm tệ hơn khi nhận xét về chào mào gốc Đắk Lắk.
Có bác nào trên đó am hiểu về giọng hót, lối chơi của chào mào từng vùng trên Đắk Lắk cho chút nhận xét về chào mào trên đó đi. (rừng nhiều thế không lẽ không có khu vực nào chim hay à. "Mạo muội: mang chim về Đắk Lắk khác gì mang củi về rừng")

cmtegiac

Không có vùng nào là không có chim hay dở bạn ah, hiện tại phong trào chơi chim theo xu hướng đấu cội nên cái quan trọng là nết chơi và độ lì của con chim. Còn về giọng thì người chơi vùng nào luôn cho vùng đó là hay nhất và ít chấp nhận vùng khác là hay. Vì thế bạn chẳng việc gì mất công tìm hiểu về dòng chim mà quê hương mình sẵn có, chỉ cần bỏ công ra tìm những chú chim có tố chất mà thôi.

kienpt

Ý mình là tại sao lại đạp chào mào daklak xuống đáy. Trong khi chim DakLak được mang tới các vùng miền khác "nổi tiếng về chào mào" của đất nước nhưng chim gần như đã tuyệt chủng, thuần dưỡng rồi lại xuất đi với "danh tiếng" ngất trời, trong khi bản chất nó là chim DakLak.
P/S: trả lại tên cho em, ý là vậy thôi.

mecm

Ý mình là tại sao lại đạp chào mào daklak xuống đáy. Trong khi chim DakLak được mang tới các vùng miền khác "nổi tiếng về chào mào" của đất nước nhưng chim gần như đã tuyệt chủng, thuần dưỡng rồi lại xuất đi với "danh tiếng" ngất trời, trong khi bản chất nó là chim DakLak.
cái gì nó cũng có thời gian thôi bạn,hiện tại ae thich chim huế,quãng,bình định vì phong trào chim đấu cội có rất lâu pt mạnh và thấy đc tố chất của dòng cm ở đó hay,dần dần chim hết mọi ng pải tìm chim các vùng miền khác chơi thì thấy cái hay khác thôi.từ tù rồi cũng đến chim quê bạn lấy lại tên tuối thôi.như mình ở gialai cách đây 1 năm ae k mê dòng chim gl nên chim nhìu,hiện tại giờ chim gl ae thấy đc tố chất nên chơi nhìu chim ít đi,giá cao

Buddha

Bạn muốn trả lại tên thì chính bạn là người phải làm điều đó, không ai cho không bạn cái gì cả :cool: bạn và cộng đồng chơi chim ĐăkLăc phải khẳng định được: chim quê hương bạn chơi hay, chơi đẹp, chứ ban nói mang đi vùng khác....rồi chim chơi hay, có tiếng, như vậy không công bằng với người nuôi chim. Họ từ xa đến, săn lùng, tìm được chim có tố chất về nuôi dưỡng thì họ phải có công chứ bạn, bạn hiểu chứ?

pepsi47

Moderator
Theo em biết, Đắk Lắk rừng rộng chim đông, thế mà khi nhắc tới chào mào Đắk Lắk, người thì bảo như hót như băng nhão (cái loại phim ảnh ngày xưa hay đi thuê về coi đó), chơi thì cà dựt cà tưng. Tóm lại là không còn từ nào thậm tệ hơn khi nhận xét về chào mào gốc Đắk Lắk.
Có bác nào trên đó am hiểu về giọng hót, lối chơi của chào mào từng vùng trên Đắk Lắk cho chút nhận xét về chào mào trên đó đi. (rừng nhiều thế không lẽ không có khu vực nào chim hay à. "Mạo muội: mang chim về Đắk Lắk khác gì mang củi về rừng")
Chào bạn mình cũng là dân Đak Lak đã chơi qua rất nhiều dòng chim từ Bắc vào Nam tính ra củng mười mấy năm rồi quan điểm của mình chơi chim thì ở đâu củng có con hay con dỡ tùy theo đặc điểm chim từng vùng miền mà có đôi nét khác nhau về giọng hót riêng chim ĐAK LAK thì đa phần chim hót dính giọng đi tông rất nhanh giọng thanh trong chứ ko rời rạc và rõ âm như chim Huế ...vv... tùy theo sở thích mà người chơi chim theo chất giọng mà mình mong muốn nhưng riêng chim vùng Tây Nguyên nói chung Đak Lak nói riêng thì chim khá nhỏ con và mỏng chim nhưng được bộ nước chơi rất đẹp rất linh hoạt siêng chạy cầu và chơi cánh và rất nhạy ché, còn bạn kienpt nói là ''Ý mình là tại sao lại đạp chào mào daklak xuống đáy'' thì xin lổi bạn là chẳng có ai đạp chim Đak lak xuống đáy hết chẳng qua bạn gặp trúng những người chơi chim cục bộ và bảo thủ nên mới như vậy thôi, Hôm nào có dịp mời bạn ly cafe đàm đạo về chim Đak Lak và nghe thử giọng con chim Đak lak vùng EaSup thuộc vườn quốc gia Yok Đôn, Thân pepsi47.

lamtran

Chào bạn mình cũng là dân Đak Lak đã chơi qua rất nhiều dòng chim từ Bắc vào Nam tính ra củng mười mấy năm rồi quan điểm của mình chơi chim thì ở đâu củng có con hay con dỡ tùy theo đặc điểm chim từng vùng miền mà có đôi nét khác nhau về giọng hót riêng chim ĐAK LAK thì đa phần chim hót dính giọng đi tông rất nhanh giọng thanh trong chứ ko rời rạc và rõ âm như chim Huế ...vv... tùy theo sở thích mà người chơi chim theo chất giọng mà mình mong muốn nhưng riêng chim vùng Tây Nguyên nói chung Đak Lak nói riêng thì chim khá nhỏ con và mỏng chim nhưng được bộ nước chơi rất đẹp rất linh hoạt siêng chạy cầu và chơi cánh và rất nhạy ché, còn bạn kienpt nói là ''Ý mình là tại sao lại đạp chào mào daklak xuống đáy'' thì xin lổi bạn là chẳng có ai đạp chim Đak lak xuống đáy hết chẳng qua bạn gặp trúng những người chơi chim cục bộ và bảo thủ nên mới như vậy thôi, Hôm nào có dịp mời bạn ly cafe đàm đạo về chim Đak Lak và nghe thử giọng con chim Đak lak vùng EaSup thuộc vườn quốc gia Yok Đôn, Thân pepsi47.
Mình thấy chim Đak Lak ok mà, nhỏ chim giọng chuẩn nết chơi cũng ok.

tosudoc

Mình xin có đôi lời để chủ thớt bớt bức xúc nhé. Chơi chim chào mào và cũng các khía cạnh cuộc sống. Bạn nên mở lòng mình để thêm hiểu biết các đặc điểm các dòng chim của các vùng miền khác. Nếu có điều kiện mà không có điều kiện thì bạn cũng có thể tham khảo qua các clip hoặc hình ảnh các anh em chia sẽ. Còn lại bạn tự quyết định và hay dzữ vững lập trường. Chúc bạn có những chú chim chiến. một ngày đẹp trời mình cũng chém nhé. Mình có thể là quê ở KRONGANA

shopthuhavd

Chào Pác, \
Chào mào vùng nào cũng có em hay em giở cả Pác à, nhưng có một số vùng như Trung Mang, SoongKon, Bình Điền,... thì đa số là chim hay nhiều vì chất giọng chim vùng này hay,...
Thân !

huynguyen0502

Chào Bác!
Em có vài lời như sau.đất có thổ công thì sông có hà bá.vì thế mỗi vùng miền trên đất nước đều có chim hay như nhau quan trọng la mình có công tìm được tài năng đó hay không.chưa chắc chim ở các vùng ở daklak đều chim dở.giống như anh pepsi47 nói chim daklak nhỏ con chơi rất lanh chim,giọng thi hơi dinh nhưng đổ nhanh,nhưng khi bạn gặp phải những em chơi rất chi là lì đòn.bạn nên suy nghĩ lại ý kiến của mình về dong chim daklak

longvtkm5

ơ dăklak đã lâu nhưng nói thiệt mình chưa hiểu dòng chim dallak lắm.nói chung chim daclak chưa phân biệt rõ vùng như chim các nơi khác

longvtkm5

hy vọng chim daklak ngày càng được nhiều ngừoi chơi biết đến.anh em dăklak bữa nào găp nhau một bữa cafe.cà pháo đi các bác

vubaucat

chào bạn.lúc trước cách đây cũng lâu mình mới chơi chim.thường thì ra tiệm mua thì đa số là chim daklak.vùng ngoài đó chim nhìu nên người ta bẩy lưới.mình cũng lựa nhìu con chơi cũng hay.nhưng sau này phong trào phát triển,những con chim đạt giải thường là chim ngoài miền trung.nên chim ngoài ấy khá nổi tiếng.sau này người ta chọn chim ngoài miền trung nhìu.còn chim daklak ở ngoài tiệm đa số nhìu.nhìn nhỏ con nên ko được ưa chuộng nhìu.nhưng cũng có đôi lúc có những chú chim hay trong số đó mà mình ko bik được.theo mình chim vùng nào cũng được miễn sao ra trường chơi là ok rùi.

Sửa lần cuối:

roxynghia

chào ban!!! mình cũng đã từng và đang chơi chim daklak tuy là giọng hót k hay và có dáng hơi nhỏ....
nhưng 1 điều là chơi cũng ok.... vùng nào cũng có cọp hết bạn oi! quan trong là ng chơi có bk chăm nó không....
ps: mình chơi chim daklak và đã từng lấy giải.... chơi rất bền chim.
than

coem_05

Em có 1 chú Daklak nên like mạnh cm của bác này, chim nhỏ con, nhưng đòn dài, lông lá đẹp, yếm đậm. Giọng chim đúng là thanh và nhanh. Con bổi em nuôi cũng tiềm năng lắm đang tiếc chuột hỏi thăm nên cánh phải cụt mất 1/3 rồi. Đau lắm, định thả nhưng chim ko bay được nữa, đang chữa lành để nghe lại giọng thôi. Kết lại là chim dòng này cũng rất đáng nuôi và bồi dưỡng, thân!

ta.phuoc

Chào bạn. Mình cũng là người sinh ra và lớn lên ở Daklak, nhưng hiện đã lập nghiệp ở Đà Nẵng 10 năm rồi. Mình cũng rất buồn. Đa số anh em chơi chim ở Daklak nuôi chim thôi chứ không gọi là chơi. Mình có nhận xét như sau:
- Chim Daklak nhỏ con, và giọng hót nhỏ hơn so với chim vùng khác.
- Thường là mào đinh, ít mào lân, nhiều người thích to con, mào lân nên họ đã loại danh sách chim Daklak ra khỏi sở thích của họ rồi nên họ nói dở.
- Chim đã thuần rồi và được chăm sóc tốt thì chơi ổn định, không cà giựt cà tang lúc chơi lúc không kiểu như Trung mang, lúc chơi lúc không (Đó là mình thấy nếu 2 con cùng 1 chế độ nuôi)
- Nước chơi nhanh, đẹp, lanh lẹ nhưng do chế độ nuôi từ bổi hoặc má trắng về trong thời gian đầu không tốt nên sau này con chim không phát triển đầy đủ được.
Một số điểm nếu có đưa Trung Mang hay Huế hay Sông Kon gì về Daklak cũng thế:
- Thường chơi má trắng nhưng không có chim thầy hay để dẫn xong cũng bỏ, lại kêu chim dở.
- Không có nhiều cội để dợt và mọi người không đi cội nhiều.
- Ít anh em cho ăn mồi tươi và chăm sóc ổn định, toàn Ba vì đổ cho ăn thì con chim hay cũng mức độ thôi không ra hết được.
- Anh em Dalak mới chơi chào mào nhiều mấy năm nay, trước toàn chơi chòe không nên chưa được nhiều con thuần.
- Số lượng người chơi chim và biết chăm sóc không được nhiều, nên hạn chế rất nhiều. Mình thấy như Đà Nẵng nhiều người biết chơi, các bạn chơi sau rất thuận lợi về phương pháp chơi, nuôi khi được các thế hệ đi trước chỉ dẫn, còn Daklak thì chịu.
- Thu nhập bình quân của người Daklak còn thấp, nên chim hay giá trị cao thường các nơi khác về mua hết, không giữ lại được nhiều.
Hiện mình biết một con má trắng lên 6 mùa trên đó chơi rất hay của 1 nghệ nhân 20 năm rồi, đợt vừa rồi anh đó có chuyện bán mà giá 20tr mình không đủ tiền mua nên vẫn còn. Con chim chơi rất hay và bên, mình chưa thấy con thứ 2 nào ngoài Đà Nẵng có được phong cách như thế dù mình đi coi người ta chơi chim ngoài này cũng nhiều rồi.
Hiện mình còn 1 con Daklak ngoài này, chủ nhật đi chơi mình rất tự hào về nó, phong cách rất đẹp, nhưng mới gần 2 mùa nên chưa cứng lắm.
PS: Anh em nào ở Daklak nhất là Eahleo đọc được nếu được tuyển giúp mình vài con má trắng nhé, mình thích chim Eahleo lắm nhưng không về tuyển được. Mình thích nhất phong cách chơi của chào mào vùng này.

tosudoc

haaaaaaaaaaaaa 20tri thì ở đà nẵng nó cũng có ít nhiều số má rồi đó phước ơi. hiiiiiiii ác quá tưởng tương đối chứ như thế thì thôi để ông đó nuôi cho nó trọn đời