Chim huế to con hay nhỏ con?

sonmai

chào các bác hiện tại em sở hữu 4 con huế chuẩn gốc a lưới, tướng tá to con hơn với mấy con quảng trong nhà, mà sao em đem đi qua nhà mấy cha hàng xóm giao lưu thì mấy ông cũng bảo chim mấy ông là huế và toàn mua đắt tiền. nhưng điều em phân vân là chim em thì chỉ bằng 2/3 chim mấy ổng, còn đem quảng nam ra thì cứ như chim sẻ so với chào mào.
vậy ai có kinh nghiệm giải thích cho e là chim huế vùng nào to con vùng nào nhỏ con với, thank

daibangxanhvg

chim vùng nào chả có chim to chim nhỏ, chim quảng nam mới hôm qua thấy con ngũ đoản có chút éc nữa đây!
mà chưa hiểu nó to theo bạn là cỡ như thế nào nữa?

NAMNT

nhà em có 2 con Huế, 1 con to gần bằng chào mào Bắc, 1 con nhỏ bằng 1/2 con kia, hót tong y chang nhau. Kết luận: chim thì có con to,con nhỏ.

còn nếu bạn hỏi: chim huế, nói chung, so với chim Quảng Nam, vùng nào to hơn thì để mấy ae ở Huế trả lời là 9 xác nhất.

mình ở Huế,nuôi cả chim c.m Huế và Quãng,cảm thấy chim Huế thân to,giọng chắc,chim Quãng nhỏ con hơn,giọng dài,ché chét cũng dài,giọng hay nhưng lâu thuần.thân

Tuan031

Mình nghĩ chim vùng nào cũng có con to con nhỏ,chim Huế cũng vậy thồi.Minh nuôi nhiều con mà không con nào bằng con nao.Nhiều lúc cùng bẫy được một chổ nhưng lệch nhau nhiều lăm.Huế có nhiều vùng chim,núi rừng cũng lắm mà nông thôn cũng nhiều nhưng hiện nay có lẽ chim đồng bằng nhiều chứ rừng núi thì hiếm lắm chim bẫy đấu lại cảng xa xĩ,như vùng Phong Sơn mấy năm nay mình đi nhiều mà không bắt được con nào.Con cuối cùng bẫy được vừa tròn 3 mùa cũng rất nhỏ con(ở trong topic tập lưc đó)