Chim mái không chịu ấp trứng

sulan703

Mình có nuôi 1 cặp trong avi cách đây máy tháng, chim mái là má trắng mới mùa trước, chim trống là chim con nuôi lên 2 mùa. Ccách đây 1 tuần thì đã đẻ được 1 trứng, nhưng 2 vợ chồng nó "nhậu" mất...đến ngày 15/6 thì nó đẻ lại, ngày 16,17 mổi ngày thêm 1 quả. Nhưng mỗi lần ngó thì thấy mái toàn đi "dạo" không chịu ấp trứng ( ngó từ xa )..ổ thì k lót, chỉ có gáo dừa trống cùng 3 quả trứng. Ai có kinh nghiệm thì giúp mình giải thích hiện tượng này với, cám ơn nhiều

hilandwind

Nếu đêm không nằm ổ thì bỏ ấp chắc còn ban ngày trời nóng chim ít nằm ổ. Chim nhà mình vừa hỏng một ổ hai trứng do trời quá nóng(mấy ổ gà cũng hỏng)

hoangjtam

mấy ngày đầu nó ít ấp lắm gần tới ngày nở nó mới nằm luôn trong tổ.

giabaooi

Má trắng và chim con mà cũng biết làm
tổ nuôi con ah.tìm bổi sinh sản thì đẹp hơn

sulan703

Nếu đêm không nằm ổ thì bỏ ấp chắc còn ban ngày trời nóng chim ít nằm ổ. Chim nhà mình vừa hỏng một ổ hai trứng do trời quá nóng(mấy ổ gà cũng hỏng)

Mấy ngày nay chỗ mình mưa nhiều chứ không nắng nóng nên mới k hiểu

cocghe

Tổ nhà mình nó năm sát mái tôn luôn mà nó vẫn ấp ngày đêm luôn, ko ấp là hư trứng luôn, bạn coi chỗ nào có vỏ dừa lấy cái sơ cho nó làm tổ
Mấy ngày nay chỗ mình mưa nhiều chứ không nắng nóng nên mới k hiểu

sulan703

Tổ nhà mình nó năm sát mái tôn luôn mà nó vẫn ấp ngày đêm luôn, ko ấp là hư trứng luôn, bạn coi chỗ nào có vỏ dừa lấy cái sơ cho nó làm tổ

cám ơn vì đã góp ý, rơm rạ đủ cả nhưng nó chỉ tha lung tung bừa bãi..Hôm nay đã thấy nó bắt đầu ấp rồi :D

hoanghacmo

Thời tiết năm nay nắng nóng nên việc ấp có nở hay không là một chuyện. Năm ngoái chim ấp là nở, còn năm nay, đẻ nhiều lứa mà mình mới nở được một lứa 1 trứng, nở 1 con. Thời tiét đã chuyển sang mưa nên hy vọng sẽ khá hơn. Năm ngoái chim của mình đẻ đến cuối năm luôn sau Noel đó.
Thân.