Chim quá nhát - Cách nhìn toàn diện

jun

má trắng em nuôi 4 tháng lên tách đỏ vẫn giãy như ma, hót thì ít kêu thì nhiều,quan trọng vẫn là kiên nhẫn phải k các bác^^

SherlockTN

Chào bạn, mình mới tập chơi được vài tháng nên kinh nghiệm chưa nhiều, mong có đôi lời chia sẻ cùng bạn. Mình có 1 con ông chú nhượng lại, theo mình là chim già rừng, vì đã 2 mùa lồng ổng nuôi mà chim vẫn rất nhát, người tới là tung, rúc lồng, quẹt đuôi vào nan các kiểu, nhìn như chim bổi. Nhưng được cái là buông ra là hót, hôm rồi lần đầu xách ra cội thì em nó ra giọng rất tự tin, không hề tỏ vẻ sợ chú nào ở cội cả. Mình đang rất kỳ vọng em nó sẽ là một chiến binh chơi giàn tốt. Bạn đừng nản mà bỏ cuộc nhé, nếu đã xác định chắc chắn là đang nắm 1 con già rừng trong tay thì đừng bỏ bê nó, nó sẽ không phụ lòng bạn đâu!

hvkt_87

Có 1 vài điều mình muốn chia sẻ . 1 con chim già khi thuần dưỡng xong thì kết quả là : nếu không phải chủ nhân cầm vào lồng , thì vẫn cứ bay toán loạn , hoặc có thể gọi là chao , nhưng khi treo lên là đứng yên , tự tin ưỡn ngực ra hót , đó là hình tượng 1 chú chim già được thuần xong . Điều này có thể nhiều anh e mới chơi ko bít , nên chú ý để anh e biết ntn là chim mình đã được thuần :D

lamda_nguyen

He bất cứ con vật nào dù hung tợn hay hiền lành thì con người đều thuần dưỡng được, đến hổ hay sư tử người ta còn động vào được huấn chi là con chim. Nếu em nó có tố chất thì bác hãy kiên trì. Đôi khi hạnh phúc không đến từ mục đích mình đạt được mà đến từ quá trình mình đạt được mục đích đó.:))
Thân Lamda_Nguyen

Chào Mào 36

Cũng còn phụ thuộc nhiều vào thứ nữa, do chim bổi nó có đặc tính tự nhiên khi mình mang về nuôi là phá vỡ quy tắc sống của nó nên nhiều thứ nó khó có thể quen được, cho dù đã chấp nhận kiếp tù trung thân nhưng chưa hẳn đã chấp nhận thuần với con , người.
- Theo mình để cho chim bạn mau chóng được thuần hóa thì bạn nên nuôi 1 chú chim má trắng hoặc chim non từ bé ở bên nó sẽ giúp con chim mộc của bạn thuần hơn, chim mộc sẽ chú ý khi bạn chắm bẳm bọn nó, thức ăn, hoa quả, nước tắm mọi thứ dần dần chim mộc sẽ không hoảng nữa, với lại mình có thói quen ăn gì cũng mớm cho chim một ít cái này là sở thích cũng là một cách xóa đi khoảng cách giữa chủ và chim, mình đã thử khá nhiều khi bạn mớm mồi cho chim lúc đầu nó có thể sợ, nhưng sau này khi cho nó ăn quen và tạo thành 1 phản xạ thì khi bạn tiến lại gần lông nó sẽ chạy đến bên bạn chứ không tìm cách phá và hoảng loạn nữa.
Thân :eek: