Chim tách riêng thì chơi, kẹp chim khác vào ko chơi

phuongcty470

AE diễn đàn cho mình hỏi vấn đề này với. Mình có 1 e chào mào ở nhà chơi khá tốt, khi ra trường mở áo lồng ra treo biên thì chơi rất ít hoặc ko chơi nhưng tủ áo lại thì e nó chơi như điên và còn ché khí thế nữa, nhưng cứ mở áo lồng ra thấy chim khác là im bặt ko chơi nữa. Vậy cho hỏi con chim nhà mình nó bị gì và cách khắc phục tình trạng này thế nào?

monster

theo mình nghĩ cái này là khôn nhà dại chợ. cách khắc phục cứ từ từ thôi. treo chim ở biên, mở áo lồng từ từ. Còn gì thì anh em tiếp. Thân chào

chaomaophoxuoi

bạn nên cho chim dợt nhưng dàn nhỏ chơi biên từ từ chim quen đấu trường rồi hay kẹp chim chim của bạn chưa có bản lĩnh thôi

bad boy

mình cũng có 1 em songkon bị tình trạng khôn nhà dại chợ... cũng nản 2 mùa rồi nhưng vì giọng hay quá nên giữ lại.

Pleikupho

cho mình hỏi cái này luôn nhé. chim mình tách ra thì hót chéc như khúng, mà gặp mặt thì toàn chơi cánh ko hót hoặc ít hót là thế nào nhỉ. có phải chim mình la chim tồi rồi ko?

impala

Chim Thầy
cho mình hỏi cái này luôn nhé. chim mình tách ra thì hót chéc như khúng, mà gặp mặt thì toàn chơi cánh ko hót hoặc ít hót là thế nào nhỉ. có phải chim mình la chim tồi rồi ko?

Gởi xuống BH nè Thông... 1 là thành danh... 2 là thành súp canh hhihi...

Nói chung tất cả đều cần sự kiên nhẫn... con già của S là chim giọng ngày xưa... nhiều người nói không chơi trường được... nhưng kiên nhẫn và mang ra trường thường xuyên thì nó sẽ quen... giờ ở nhà nó vít veo với xù không à :cool: ra trường thì nhảy nhót lai rai hjhj...

"Đằng sau 1 chú chim hay là 1 người chủ kiên nhẫn ;)"

Good luck!

xellosak

y chang có con má lỡ 80% nuôi được 1 năm
kè chim toàn chơi cánh với líu ríu lâu lâu ra dc 1 mỏ
treo xa hót ầm ỉ pó tay

vuthiyennhi

Gởi xuống BH nè Thông... 1 là thành danh... 2 là thành súp canh hhihi...

Nói chung tất cả đều cần sự kiên nhẫn... con già của S là chim giọng ngày xưa... nhiều người nói không chơi trường được... nhưng kiên nhẫn và mang ra trường thường xuyên thì nó sẽ quen... giờ ở nhà nó vít veo với xù không à :cool: ra trường thì nhảy nhót lai rai hjhj...

"Đằng sau 1 chú chim hay là 1 người chủ kiên nhẫn ;)"

Good luck!

Chính xác giống Sỹ nè, của anh 1 là thành danh, 2 là thành nướng với lá chanh. kekekeke

impala

Chim Thầy
Chính xác giống Sỹ nè, của anh 1 là thành danh, 2 là thành nướng với lá chanh. kekekeke

hahaha... ai cũng phải ngậm trái đắng anh à... trừ khi có nhiều tiền mua hẳn 1 con chim chơi rồi... hjhj

Nhiều lúc ra trường thấy chim mình ko chơi... liền nóng nảy về tìm chim khủng... nhưng có nhiều người âm thầm uống cafe đắng với con chim của họ... một ngày nào đó... mình thì vẫn loan quanh tìm chim còn họ thì ngồi rung đùi với con chim ngày trước ko chơi hahaha... đời nó thế...

Anh chàng H (clark07) mô rồi vào coi haha... H cầm 1 con chim ra trường bửa chơi bửa không... em nhìn còn oải mà H vẫn kiên trì với con đó... một hôm nó bùng lên chơi như chưa bao giờ dc chơi.. chơi như con điên... không biết vào bệnh viện chưa nhưng nghe nói dạo này nó điên hoài hahaha...

Nên cái gì cũng cần time :cool:

chaomao^^py

Moderator
Đa phần trường hợp này là chim lỡ lên hoặc chim còn non tuổi lồng , kiên nhẫn tập cho em nó đấu với chim yếu , từ từ sẽ lên hạng thôi

manhtoan

Chim của bạn chưa chịu được áp lực nhiều bạn cứ cho đi lâu dần rồi em nó khắc quen mới đầu chỉ phủ áo lồng hình chữ A sau mở dần ra

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Chim bị tình trạng như trên ko thể vội đánh giá là con chim hèn mà là con chim hư.nguyên nhân chính do chế độ chăm sóc lúc thay lông ko đều tay(nhất là đối với chim non tuổi lồng).Khi thay lông cho chim đấu nhiều quá,sinh lửa ảo,có con đứng lông nên chủ nghỉ đã thay xong lông nên cho đi chơi cội---> kết quả như trên. Hoặc là chim chuyển vùng,chăm sóc ko tốt cũng xảy ra tình trạng trên. Cách khắc phục duy nhất là âm thầm chờ mùa lông tiếp theo,nuôi lại kĩ hơn. Nếu tốt thì tách ra hẳn hoàn toàn. Hy vọng sẽ thay đổi được em nó. Thân

hvkt_87

Mình nghĩ là vẫn chưa đến tuổi thui :D

phuongcty470

Cùng tình trạng, hi vọng sớm khắc phục được hihi

phuongcty470

Đa phần trường hợp này là chim lỡ lên hoặc chim còn non tuổi lồng , kiên nhẫn tập cho em nó đấu với chim yếu , từ từ sẽ lên hạng thôi
Bác nói có lý quá, chim e là má trắng lên mới thay lông xong mùa 2. Có lẽ e nó còn non quá.
Mang ra trường thì ko thấy biểu hiện sợ con nào nhưng mỗi cái là ko chịu chơi, tủ áo lồng lại thì chơi liên tục nhiều khi nản ko muốn nuôi nữa.
Cám ơn bác, có lẽ phải kiên nhẫn với e nó thôi.

Pleikupho

Thành thật là cám ơn ae nhiều lắm. con này chim bổi má đỏ chân khô lên. chim hơn 1 mùa lồng, chân đã bắt đầu có vẫy, giọng thì rất tốt, đấu dợt thì tùy hứng, nhưng có 1 tật rất ít ra mỏ chỉ toàn cánh. có lẻ là nó đi dợt quá ít. còn chế độ chăm chim, tắm táp, phơi nắng thì chắc ko cần nói đến nếu ae chăm dc mười thì mình cũng 8 - 9 chứ ko thể dưới 5. sáng phơi nắng 7-9h (cho ăn cào cào), sau đó mang vào nhà, trưa thì tắm nước phơi phơi tiếp,mang vào mát treo, tối 5-6h (tùy lúc đi làm về) tủ áo cho đi ngủ, nôi ngủ luôn an toàn , ko có kiến hay bất cừ j làm e nó giật mình. nhà 4 con nhưng mấy con kia là chim bổi và má trắng đang thay lông nhưng vẫn tiến bộ từng ngày. có mỗi con này dở dở ương ương thế mà nó là con chim e thích nhất.chăm kỹ nhất, cào cào về là thằng hưởng những em teen râu chân dài trước, 3 chú còn lại thì hôm nào teen chân dài dư thừa thải thì cho hưởng còn ít thì toàn xơi máy bay thôi. Muốn dìu 1 con chim đi từ bổi mà thành con chim có thể chơi trường ổn định(chưa nói tới ai cũng ngó) thật là công phu và đòi hỏi thời gian, công sức chứ nó ko đơn giản như làm ra 5 7tr để có 1 con chim. chúc ae sức khẻo và chim cò luôn mạnh khỏe

longchaomao

Chia sẻ vài lời với anh chủ topic:
Em mới chơi chim được tầm 3 tháng. Cũng y như ông anh, ở nhà chơi hót tốt. Nghe chim hàng xóm là cứ rạo rực như tới ngày... Nhưng buồn và chán cái cảnh mang chim đi mà không chơi, giang hồ cười .... Ngày đêm em tìm tòi học hỏi cuối cùng em có vài ý như sau:
+ Chăm cám tốt, ngày trái cây, ngày thì cào cào.
+ Một tuần treo 1 chỗ khác nhau. Khi mà treo như vậy, anh ngồi ngắm chim nhé. Biểu hiện của nó sẽ là những kinh nghiệm để anh hiểu chim đang muốn gì. Có khi chỗ A nó chơi, chỗ B lại không chơi, chỗ C lại chơi...
+ Em thì đi làm tới 5h chiều mới về, chim ít đi dợt, nên ở gần nhà em, nhà nào có nuôi chào mào thì em mang qua gửi. Hiện tại em gửi 1 nhà quen, cứ 1 tuần 1 lần, mỗi lần mang về nhà thì nó lại chơi hăng hơn.
+ Anh xem gần nhà anh có con chim nào hot sung thì anh mang lại gần, anh tre6o để vừa đủ nhìn chim, nghe tiếng chim. Em thì nhà ông đối diện qua nhà em khoảng 10m.

Ban đầu hơi nản, nhờ sự động viên của các anh trên diễn đàn. Bây giờ chú chim em sau 3 tháng nó đã chơi tốt. Để đâu nó cũng hót, mang đi đâu cũng chơi. Nhưng chim thật sự là chú chim không hay và giá trị tầm 1tr. Nhưng quả thật từ lúc không hót đến lúc chơi ở nhà, và giờ chơi ở nhà ngươi ta là em thấy vui lắm rồi. Mong anh chủ topic đừng nản, em hiểu cái nỗi buồn đó. Cái mà người ta hay nói "chim chơi như .... mà bày đặt chơi chim" . Ôi em chỉ cười và nghĩ hãy đợi đấy. Và cái thành quả của mình như thế nào thì người ta cũng hiểu rồi. Còn mấy người không chơi chim thì hay lắm, nói gì mà chả hay, chơi đi rồi sẽ biết. =)) Cố lên anh. Thân.

phuongcty470

Chia sẻ vài lời với anh chủ topic:
Em mới chơi chim được tầm 3 tháng. Cũng y như ông anh, ở nhà chơi hót tốt. Nghe chim hàng xóm là cứ rạo rực như tới ngày... Nhưng buồn và chán cái cảnh mang chim đi mà không chơi, giang hồ cười .... Ngày đêm em tìm tòi học hỏi cuối cùng em có vài ý như sau:
+ Chăm cám tốt, ngày trái cây, ngày thì cào cào.
+ Một tuần treo 1 chỗ khác nhau. Khi mà treo như vậy, anh ngồi ngắm chim nhé. Biểu hiện của nó sẽ là những kinh nghiệm để anh hiểu chim đang muốn gì. Có khi chỗ A nó chơi, chỗ B lại không chơi, chỗ C lại chơi...
+ Em thì đi làm tới 5h chiều mới về, chim ít đi dợt, nên ở gần nhà em, nhà nào có nuôi chào mào thì em mang qua gửi. Hiện tại em gửi 1 nhà quen, cứ 1 tuần 1 lần, mỗi lần mang về nhà thì nó lại chơi hăng hơn.
+ Anh xem gần nhà anh có con chim nào hot sung thì anh mang lại gần, anh tre6o để vừa đủ nhìn chim, nghe tiếng chim. Em thì nhà ông đối diện qua nhà em khoảng 10m.

Ban đầu hơi nản, nhờ sự động viên của các anh trên diễn đàn. Bây giờ chú chim em sau 3 tháng nó đã chơi tốt. Để đâu nó cũng hót, mang đi đâu cũng chơi. Nhưng chim thật sự là chú chim không hay và giá trị tầm 1tr. Nhưng quả thật từ lúc không hót đến lúc chơi ở nhà, và giờ chơi ở nhà ngươi ta là em thấy vui lắm rồi. Mong anh chủ topic đừng nản, em hiểu cái nỗi buồn đó. Cái mà người ta hay nói "chim chơi như .... mà bày đặt chơi chim" . Ôi em chỉ cười và nghĩ hãy đợi đấy. Và cái thành quả của mình như thế nào thì người ta cũng hiểu rồi. Còn mấy người không chơi chim thì hay lắm, nói gì mà chả hay, chơi đi rồi sẽ biết. =)) Cố lên anh. Thân.
Cám ơn những lời động viên chia sẽ của bạn. Mình cũng là người đi làm nhà nước như bạn vậy ko có thời gian mang chim đi dợt. Hiện mình cũng đang áp dụng cách giống của bạn, trước khi đi làm dặn thằng e trai mang chim ra 1 trường gần đó gửi để đó trưa đi làm về mình ghé xách về. Mới áp dụng được vài ngày nên chưa thấy biểu hiện gì khả quan. Buồn ghê!