Chim tơ mới lên đi dợt cội về tắt tiếng

aphu_phonui

chim tơ mới lên mà bác mang kẹp với chim già rồi nể bác quá theo em thì bác nên treo chim ở nơi yên tĩnh 1 thời gian xem sao.

yeuchimhue

cách chăm chim của bạn kiểu này thì ko bao giờ chim lên lửa được và củng có lửa thì củng nhanh tan theo mây gió thôi , bác nên học hỏi các bác chăm chim kinh nghiệm lâu năm để học hỏi , mình ko có ý chê bác mà chỉ giúp bác có thêm kinh nghiệm chăm chim sau này thôi

thai sanh

chim tơ mà bác ép liền thì hư chim hết!nhưng mấy em này củng mau quên nên bác tăng cường cào cào,trái cây,cho em nó chổ yên tỉnh là chim hồi phục nhanh thôi!chúc em nó mau lấy lại phong độ

vukienvp

Bạn tách riêng em nó ra khoảng 1 tuần sau là bình thường thôi mà. Lần sau ra cội bạn nên treo xa chút cho em nó quen vài lần như vậy rồi từ từ treo em nó vào gần, khi thấy hiện tượng em nó ko chơi nữa là chum áo lồng lại luôn.
Chúc chim bạn nhanh căng lửa.
Thân

yeu-chaomao

Kinh nghiệm để đời đó đối với những ai mới tập chơi thiếu kinh nghiệm. Tôi cũng bị 1 trường hợp gần như vậy.

Cũng có chút xíu k.nghiệm nên được em 2 mùa (má trắng vừa xong lông mùa 2). Ngồi nhà bùn wá. Mấy em khác đang thay lông chưa xong nên xách em này ra cội chơi - cội mới mở ở VT. Thoạt đầu cũng treo ra xa, rồi nhích lại gần, thấy em nó lăng xăng lắm, sàn hết 3 cầu, nhắp cánh, sổ bọng rất sung. Đem vào kê gân lun. Tự dưng nó kết 1 em cũng mùa 2. Em kia vừa dở cánh nó làm 1 tràng ché khét rẹt. Em kia cụp lun mào. Thừa thắng xong lên, em nó làm liên hồi. Mấy anh em ở cội kết quá đòi mua lại. Nhất quyết kg bán - để chơi.

Sung wá, hôm sau đem xuống cội lớn ở NT. Cũng làm như thế và... em nó cũng bắt đầu sung và lại ché... Nhưng ngặt 1 nỗi, lần này gặp 1 con chiến già mùa. Mặt dù con kia chỉ có nhảy cầu bình thường - con này ché. Con chiến già ché theo. Con này ché tiếp. Chiến già kết chim ché đè. Nó làm 1 tăng con em... muốn cụp mào... đành trùm áo lồng về gấp. Không thì hận kg kịp.

Đấy là k.nghiệm to lớn cho những ai đang chơi chim non mới lên.

Sau 1 thời gian - gần 10 ngày thúc lại. Treo chỗ yên tĩnh, chơi xa xa với những con má trắng và hôm nay -sau gần 2 tháng - đã lại sung như ngày nào. Hy vọng sẽ tham gia cuộc chiến lớn vào 30/12 tới này. Lần này kg sợ nữa hehehe. Đã thử vài cội và em nó chơi rất ổn!

Vài lời chia sẻ!