Chim tắm buổi sáng có ảnh hưởng tới việc tụt lửa hay không ?

huylam2910

Lên cho các bác có ý kiến, em nghĩ cái này nhiều anh em trong đó có em vẫn đang thắc mắc.

huylam2910

Với những anh em phải đi làm từ sáng đến tối mịt mới về thì vấn đề tắm cho chim là rất nan giải. Tắm sáng cũng là cách khắc phục tình hình tuy nhiên chưa rõ là nó có hợp lý hay ko và ảnh hưởng không tốt đến mức độ nào đến chim. Mong các bác cho ý kiến thêm.

longxp

Lót dép chờ các bác cho thêm ý kiến...Mình cũng đi làm từ sáng sớm (6:45 sáng là rời khỏi nhà) đến tối mịt mới về (sau 7:00 tối) nên chỉ có thể cho mấy em tắm vào thứ 7 và Chủ nhật.

nam

Nguyên tắc chung: con chim mạnh khỏe và sạch sẽ thì ra trường sẽ chơi nhiệt tình. Do đó, tắm buổi nào cũng được. Trường hợp của mình, vào mùa đông thì mình không cho tắm buổi sáng, nguyên nhân trời lạnh dễ ảnh hưởng đến hệ hô hấp của chim và chim cũng sẽ không chịu tắm, vào mùa hè, 5h30 cho em nó tập thể dục và cho tắm luôn, 6h15-6h30 cho em nó qua lồng, treo lên chỗ có nắng sáng rồi đi làm. Khoảng 9-10h nhờ phụ huynh ở nhà xách vào treo chỗ mát, chiều đi làm về tủ lồng cho ngủ. Thứ 7-Chủ Nhật cho đi trường, phong độ ổn định, không sợ em nào cả, có chim mấy đứa bạn thì sợ chim mình thôi.:eek:. Do đó, nguyên tắc của mình nuôi sao cho chim khỏe mạnh và sạch sẽ thì chim sẽ chơi nhiệt tình. Chim mình cũng đoạt giải đôi ba lần chứ không phải mình nói khoác! Chúc anh em nuôi chim thõa mãn niềm đam mê.

lamgiadat

Chào AE diễn đàn,
Vì công việc đòi hỏi đi từ sáng tới chiều mới về,nên hàng ngày trước khi đi làm em cho mấy chú tranh thủ tắm táp.Thông thường tắm vào lúc 6h30.Như vậy có ảnh hưởng gì tới lửa và độ sung của chim hay không.Rất mong nhận được sự chia sẻ của các cao thủ.

thấy máy bác tư vấn mình xin 8 vài dòng,theo minh chim tắm 6h30 như bạn nói la ok,vi minh đa cho chim hay tắm giờ này đã 4 năm rồi,chim thi vẫn có giải bình thường,mình có thử rồi,mình bỏ 1 con vô avi sang 5h30 no dậy va hót va 1 hồi nhảy xuống tăm luôn.chim sáng mình sang qua lông tắm cũng nhảy xuống tắm liền,không biết máy cao thủ khác thì sao chứ mình thấy ok,

huylam2910

thấy máy bác tư vấn mình xin 8 vài dòng,theo minh chim tắm 6h30 như bạn nói la ok,vi minh đa cho chim hay tắm giờ này đã 4 năm rồi,chim thi vẫn có giải bình thường,mình có thử rồi,mình bỏ 1 con vô avi sang 5h30 no dậy va hót va 1 hồi nhảy xuống tăm luôn.chim sáng mình sang qua lông tắm cũng nhảy xuống tắm liền,không biết máy cao thủ khác thì sao chứ mình thấy ok,

Bạn cho hỏi : những ngày dợt dãi hoặc thi thì bạn có cho tắm sáng như bình thường không, hay đi dãi về rồi mới tắm? Thank bạn.

hjkaru

Có nhiều anh em chơi chim phải làm giờ hành chính (từ t2-t6), việc tắm và phơi chim là một vấn đề lan giải. Mọi người cho mình hỏi với việc tắm chim buổi sáng thì tắm hàng ngày hay 2 ngày tắm một lần. Như mình thì chỉ t7 và chủ nhật với cho chim đi dợt dãi thì những ngày đó có cho tắm không? và tắm vào buổi sáng hay sau khi cho đi dợt dãi về?
Bên cạnh đó mình cũng có một cái lồng lực, thường thì với 1 chú chim 1 tuần mình cho vào lồng lực 2 lần, sáng đi làm cho vào lồng lực và chiều đi làm về thì cho ra lồng nhốt (2 ngày mình cho vào lồng lực 1 lần, từ t6 đến cn nhật mình ko cho vào). Vậy cho mình hỏi thì với việc tắm chim buổi sáng thì nên tắm vào ngày hôm trước hay tắm vào buổi sáng rồi đợi khô lông xong cho chú chim đó vào lồng lực?
Ai biết chỉ cho mình với nhé. Thanks all... :D

binbtv

đào mộ hỏi mấy anh em trong đây.
Mình cũng đi làm suốt từ thứ 2 đến thứ 6. 7h là đi rồi. Vậy mình tắm chim lúc 6h30; 7h sang lại lồng, sau đó phơi nắng sớm tới 8h được không mọi người?
Riêng thứ 7 và CN, đi cội về thì mình mới cho tắm.
Làm vậy có tốt không mọi người. Giúp mình cho ý kiến. Bữa giờ lo nghĩ zụ này ko thôi :(

MrKhoaMars

Trước làm ca lo dc dụ tắm này. Hơn nửa năm nay làm giờ hành chính. Nhà nuôi 6 con. Cứ tắm một lần 3 con. Hôm nào tắm thì đem 3 con ra phơi sáng sớm, chú ý ko cho thấy nhau. Nhớ là có nắng lên hãy đem ra. Sg tầm 6 h30 là có nắng sớm. Phơi tầm 30p là cho tắm. Chim tắm quen tầm 10p xong một con. Đem vô nhà treo nhưng ko tủ áo. Cứ thế nó rỉa xíu là khô ngay. Vừa ăn sáng vừa coi nó tắm. Những ngày tắm nc muối thì xong là tủ áo chữ A ngay ko cần khô lông. Tầm 7h15 mình đi làm. 18 h mới về nhà. Mình cho ăn toàn bavi mà chim ché ầm ầm. Chủ nhật đem đi cf thì sáng thứ 6 phơi rồi đi mua cào cào xong về tắm. Xong rồi trùm kín sáng Cn đem đi. Ra chơi đến 11 h chẳng thấy con nào tắm cóng cả. Nó chỉ tắm khi nó sợ hoặc tụt lửa.

chao mao beo

Theo mình nghĩ việc tắm chim có quan trọng hay ko là do mục đích của bản thân mình thôi.nếu muốn chú chim đi thi có giải mà mình bận đi làm ko chăm sóc giờ giấc ổn định và kĩ lưỡng thì sao được.chưa nói đến chú chim đó có tố chất hay ko nữa.nói chung là được cái này mất cái kia thôi hihihi.muốn chơi chuyên nghiệp thì chăm sóc phải chuyên nghiệp,còn chơi nghiệp dư thi chăm sóc theo kiểu nghiệp dư hihihi.Kiểu nào cũng dc miễn sao là có đam mê là có thành công thôi hihihi.ý kiến riêng của mình như vậy ko biết cả nhà thấy sao,nếu có gì sai quấy thì nhắc nhở thêm mình xin học hỏi....(THÂN)