Chim thay lông gần xong cho đi dãi chơi nhiệt quá về đổ lông lại từ đầu

2chan3tat

như tiêu đề..các bác cho e hỏi như vậy liệu con chim có bị ảnh hưởng gì sau đợt thay lông mới này ko ạ ? Có cần phải chăm chế độ riêng hay cứ chăm như lúc thay lông ạ ?
Có bác nào gặp trường hợp này rồi chỉ giáo giùm em với ạ ?

CMQN

Ban nên xem kĩ là chim rớt lông cánh,đuôi hay lông mình thường chim thay lông chim chơi ko căng nếu chơi wa sức thì rớt lông ít thui chứ làm j có chuyện chim thay lông lại từ đầu.

2chan3tat

Ban nên xem kĩ là chim rớt lông cánh,đuôi hay lông mình thường chim thay lông chim chơi ko căng nếu chơi wa sức thì rớt lông ít thui chứ làm j có chuyện chim thay lông lại từ đầu.

E xin mô tả kĩ hơn như sau :
Nó rớt sạch lông đuôi và lông cánh và đã lên lại lớp lông mới rồi, chỉ còn lông mào và mặt nên e nghĩ gần xong nên cho đi, ai ngờ về bh trút sach lông đuôi và lông cánh mới ra.lông bụng thì ngày nào cũng rụng tơi tả, e nghĩ ca này khó vì hỏi nh người nhưng chưa ai gặp phải nên ko rõ
Mong là bác nào gặp rồi chỉ guáo thêm cho e với :)

minhtuan211

có thể chim bạn chưa rớt lông sạch,bạn có phân biệt được nước lông vừa ra hay ko,vì theo hiểu biết của mình thì nếu chim song lông rồi thì bạn có bắt ra cầm tay chưa chắc con chim rớt 1 lông.Mà trạng thái con chim của bạn thì là lửa ''giả'' mình nghĩ bạn nên tĩnh dưỡng hoặc jot hót nhẹ ngoài biên thôi,vài lời góp ý.

CMQN

Dù chim xong lông lửa thật hay giả điều ko có hiện tượng đấu nhiệt rớt lông toàn bộ đuôi và cánh,pác xem lại btối chim có bị thằn lằn,dơi vào phá e nó hoảng ko ngủ đc,sức khỏe yếu sẽ có hiện tượng rớt lông như vậy

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
chưa bao giờ gặp trường hợp như vậy cả, chim chơi nhiệt quá bả lực thì về rớt lông dặm còn sót chứ sao trút cả bộ như vậy dc

noucamp98960

có thể chim bạn chưa rớt lông sạch,bạn có phân biệt được nước lông vừa ra hay ko,vì theo hiểu biết của mình thì nếu chim song lông rồi thì bạn có bắt ra cầm tay chưa chắc con chim rớt 1 lông.Mà trạng thái con chim của bạn thì là lửa ''giả'' mình nghĩ bạn nên tĩnh dưỡng hoặc jot hót nhẹ ngoài biên thôi,vài lời góp ý.
E nó rớt lại lông đuôi và cánh mà ban.

PhamGia0811

như tiêu đề..các bác cho e hỏi như vậy liệu con chim có bị ảnh hưởng gì sau đợt thay lông mới này ko ạ ? Có cần phải chăm chế độ riêng hay cứ chăm như lúc thay lông ạ ?
Mình có 1 chú chim 3 mùa .lông xong 95% . mình cho đi dợt biên tầm 1 h chùm áo lồng ... e nó ché um sùm .... mình thấy vậy nên mở áo lồng cho e nó chơi biên tầm 30p chơi cực hay mình mang vào giàn chính xù lông lun .... thấy vậy mình mang ra biên chùm lại lun .... về nhà 2 ngày sau rớt lông đầu . tới bây h vẫn chưa xong . trên đầu vẫn còn lông ống lông mình thì rớt sơ sơ vài cọng . mình nghĩ là lông dặm.... ko dám mang đi nữa ... như vậy có bể lun chim ko mọi người .....

tanhoangkts

bạn tả thế theo mình thì chú chim đã hư rồi. Bạn nên chờ xong lông nuôi thật căng lữa rồi ra dợt lại thử nếu hok chịu đấu thì phóng sinh hoặc nuôi hót. Mà khả năng chim vào lữa lại rất khó đấy.

linhu

Thằng em chơi chung vào 1 con chim Quảng dc cỡ 2 tháng rớt lông thay xong chơi ko ổn định mấy, 3 tháng sau thay lại từ đầu, giờ dc 6 tháng chuyển vùng giờ vẫn còn lông ống và chơi bắt đầu ổn định. Thay lông đợt 2 chăm chế độ thay lông.
Có con chuyển chủ thay 1 đợt lông chưa ngon vài tháng sau nó thay lại do bắt đầu ngấm cám từ khi vào tay chủ mới, thay xong đợt 2 lông khỏe đẹp chơi ổn định hơn. Nói chung sự việc đã xảy ra mình tiếp tục chịu khó chăm đủ dinh dưỡng vẫn chơi tốt.

chaomaopr

chưa bao giờ gặp trường hợp như vậy cả, chim chơi nhiệt quá bả lực thì về rớt lông dặm còn sót chứ sao trút cả bộ như vậy dc

có trường hợp này đó anh. em cũng có con như vậy thay lông xong tầm 2 tuần, ở nhà thấy ché chét ngon quá mang ra cội chơi tí xíu, 10 ngày sau lông rớt tè le luôn : lông bụng cánh đuôi mào thay hàng loạt luôn. thế là phải nuôi lông tập 2 thôi.;)

2chan3tat

Có thể các bác ko tin nhưng thực tế là chim em thay lông lại..trút toàn bộ cánh và lông đuôi mới lên.
E đã hỏi 1 số cao thủ thì nhận được lời giải thích như sau :
- Lông mới lên còn yếu và ướt chưa khô..chơi căng quá con chim sẽ bã,ko còn sức để giữ lông mới ở lại nên sẽ trút.
- Bây giờ cứ chăm thay lông lại bình thường, chăm tốt vẫn có thể chơi bình thường ko bị hỏng chim.
Cảm ơn các bác đã qtam, đừng bác nào nóng vội như em, chờ khi nào lông cứng cáp hãy cho đi ko lại mất 2-3 tháng chăm lông lại như em thì khổ :)).

linhu

Có thể các bác ko tin nhưng thực tế là chim em thay lông lại..trút toàn bộ cánh và lông đuôi mới lên.
E đã hỏi 1 số cao thủ thì nhận được lời giải thích như sau :
- Lông mới lên còn yếu và ướt chưa khô..chơi căng quá con chim sẽ bã,ko còn sức để giữ lông mới ở lại nên sẽ trút.
- Bây giờ cứ chăm thay lông lại bình thường, chăm tốt vẫn có thể chơi bình thường ko bị hỏng chim.
Cảm ơn các bác đã qtam, đừng bác nào nóng vội như em, chờ khi nào lông cứng cáp hãy cho đi ko lại mất 2-3 tháng chăm lông lại như em thì khổ :)).

Sau mỗi lần lột xác con chim sẽ cứng hơn đấy :)
Có mấy em xót lông mình bắt ra nắm trong tay 1 hồi, hơi nóng trong tay làm bã hết các lông cũ, vuốt nhẹ rụng sạch, lông mới thì ko bã, làm như vậy giúp con chim rớt lông nhất là lông xót trên lưng và hai bên sườn.

chaomaopr

Sau mỗi lần lột xác con chim sẽ cứng hơn đấy :)
Có mấy em xót lông mình bắt ra nắm trong tay 1 hồi, hơi nóng trong tay làm bã hết các lông cũ, vuốt nhẹ rụng sạch, lông mới thì ko bã, làm như vậy giúp con chim rớt lông nhất là lông xót trên lưng và hai bên sườn.
Được ko vậy anh linhu, em có 1 con thay lông xong rồi mà lông hông ko chịu rớt,, đang đau Đầu đây

vodanhbe

nếu thức ăn ko thay đổi thì chim rớt lông cũng lạ.. ngày trước có 1 người bạn nuôi con than xong lông 90% , đổi cám ( cám mi thành phần có kỷ tử ) cho ăn thì qua 1 đêm rớt lông lại từ đầu

linhu

Được ko vậy anh linhu, em có 1 con thay lông xong rồi mà lông hông ko chịu rớt,, đang đau Đầu đây

Thay cánh, đuôi, mào, 1 ít lông mình nhưng lông trên lưng và 2 sườn còn xù xù ra đúng ko?! thử nắm trong tay giống như xông hơi vuốt nhẹ cái là rớt, chỗ nào ko rớt là lông mới, trút dc mấy chỗ lông xót đấy thấy con chim nó khoái, thả vào lồng nó lanh hơn thường là đúng (nhất là những con mồi tới mùa thay lông mà lửa vẫn còn vì mồi đi rừng suốt nên nó giữ lửa ko trút lông 1 lần).
Mùa này trợ giúp 5 con, 3 con rớt (2 mồi, 1 bổi hơn 2 năm ko thay lông), 2 con ko rớt (1 mồi, 1 bổi)
Mình chơi hơi ngược đời chút :)