China ngang ngược xâm chiếm Việt Nam !!!

quangmai

mình là dân thường chỉ biết cổ vũ tổ quốc thôi..tôi ngĩ anh em nên để avatar về tổ quốc vào lúc này để đứng bên tổ quốc cũng như phản đối bọn trung quốc đanh chiếm vùng biển nước ta................

minhtuan211

Theo mình ko thể xảy ra chiến tranh qui mô lớn đc vì nhiều lí do :
- Thứ nhất , hạm đội Hải Nam TQ ko quá mạnh và trang bị kĩ thuật thuộc loại bình thường , ko thể làm gì hải quân VN đc . Mình nhắc cho các bạn nhớ , hải quân VN đang sở hữu nhiều trang bị cực kì thiện chiến : ví dụ : máy bay bảo vệ các lớp An26, Ka28, Su30-MK2 , tàu hải giám lớp DN 2000 . Mình còn 2 hộ vệ tên lửa HQ-011 Đinh Tiên Hoàng và HQ-012 Lý Thái Tổ lớp Gepard 3.9 trọng tải 15-19k tấn to bằng 5 cái hải giám của nó . Chưa kể 2 tàu Kilo 636 Hà Nội và TP HCM mới mua của Nga , 120 quả P-15 Termit, 16 quả Uran R . Cuối cùng là 36 xe Bastion-P biên chế thành 9 tiểu đội (mỗi đội 4 xe) tầm bắn 300km (120 hải lý của cái HD981 chẳng là gì ) . 1 xe có thể phóng 2 quả tên lửa Yakhont với tốc độ gấp 2 lần âm thanh và bay sát mặt biển 5-15m và công nghệ tàng hình để ngăn tên lửa đánh chặn. Chỉ cần 1 quả thôi cũng đủ cho HD981 thành "di tích" dưới đáy biển rồi . Về kinh tế VN có thể yếu , nhưng trong khu vực ĐNÁ , VN luôn là nước chạy đua vũ trang thuộc hàng top ( có lẽ chỉ kém Sing và Philippin đc Mĩ bảo kê )
TQ có lẽ chỉ hơn cái tàu đông , còn trang bị chưa chắc đã ăn đc VN .
- Thứ hai , nếu có 1 cuộc chiến qui mô rộng , TQ sẽ vấp phải 1 nước ĐNÁ khác là Philippin , và Mĩ luôn sẵn sàng nhảy vào do 2 bên Mĩ - Phil đã ký thoả thuận hợp tác quân sự . Đồng thời 1 cuộc chiến qui mô lớn đồng nghĩa với việc TQ sẽ phải điều động thêm quân ở các vùng biển khác sang tiếp viện , và Điếu Ngư ( đang tranh chấp với Nhât ) và biển Hoa Đông ( đang tranh chấp với Hàn quốc ) và Đài Loan ( vốn ko bao giờ chấp nhận làm dân TQ ) sẽ rơi vào tay Nhật , Hàn và Đài Loan. Việc bị chia quân ra nhiều chiến trường là điều TQ xưa nay luôn luôn sợ . Chính vì sợ liên minh giữa Liên Xô và VN ép từ cả 2 đầu , nên năm 1979 TQ mới chủ động tấn công biên giới VN .
TQ rõ ràng là ko bằng VN , họ gây hấn với quá nhiều nước và sẽ có nhiều kẻ thù của TQ sẵn sàng đứng về phía VN trong trường hợp chiến tranh xảy ra .
Mong chiến tranh đừng sảy ra ''sưu tầm trên internet"

Mickeycm.batoqn

Một điều nhịn chín điều lành, nhưng đến khi ko nhịn được nữa thì phải chống trả thôi. Tụi tàu khựa nó khiêu khích để có cớ chiếm đánh Biển Đông mà.

XIn Gọi Chúng Tôi Người Hoa đừng gọi chúng tôi là Tàu hay Tàu Khựa

Em có ý kiến này em ở TP HCM tụi nước ngoài qua đây nhiều lắm có cả bọn rẻ rách này , cách đây vài tháng đi đá gà trên đường đi gặp bên đường người bu 1 cục hỏi ra mới biết là anh Việt Nam mình đánh anh rẻ rách TQ vì lí do chửi tiếng tàu nghĩ k biết tiếng nó ai ngờ anh này biết quay lại cho 1 trận nhừ tử. Em nghĩ cách này hay sau này gặp thằng tàu nào du lịch em đấm có mà hộc máu

Người Hoa củng có người Tốt người xấu,người Việt Nam củng vậy thôi,đâu cần phải miệt thi như vậy,chính trị là chính trị,con người là con người,vậy làm ơn có 1 chút tình người trong đó chứ đừng mang màu sắc chính trị trong này
Còn nếu bạn muốn đánh người Hoa,ko cần phải đợi họ đi Du Lịch rồi đánh hộc máu lâu quá,tôi inbox bạn địa chỉ,chạy qua đây đánh ,bạn đi bao nhiêu người củng dc,tôi đứng 1 mình thôi.

hoangdiepit

Thấy người Việt, quân đội việt hiền lành nên bọn Trung Quốc mới lộng hành vậy, Gặp Japan thì chắc có F16 xuất kích rồi, và còn hơn thế nữa, trước sau cũng lắng nhưng giàn khoan chắc vẫn còn đó

xuanhuy008

Hãy thể hiện việc chống lại Trung Quốc bằng những hành động cụ thể.
- Không làm ăn với Trung Quốc
- Tẩy chay hàng Trung Quốc
p/s: Cưới vợ người Trung Quốc để dần Việt hóa đất nước Trung Quốc...mang đến dòng máu yêu hòa bình, pha loãng dòng máu hiếu chiến, diều hâu.
XIn Gọi Chúng Tôi Người Hoa đừng gọi chúng tôi là Tàu hay Tàu Khựa
Người Hoa củng có người Tốt người xấu,người Việt Nam củng vậy thôi,đâu cần phải miệt thi như vậy,chính trị là chính trị,con người là con người,vậy làm ơn có 1 chút tình người trong đó chứ đừng mang màu sắc chính trị trong này
Còn nếu bạn muốn đánh người Hoa,ko cần phải đợi họ đi Du Lịch rồi đánh hộc máu lâu quá,tôi inbox bạn địa chỉ,chạy qua đây đánh ,bạn đi bao nhiêu người củng dc,tôi đứng 1 mình thôi.
Đồng ý với luận điểm của bác. Tuy nhiên bác cũng cần đứng trên góc độ của người Việt Nam một chút vì chính bản thân bác đang sống, lao động và học tập trên đất nước Việt Nam. Bác có lòng tự hào dân tộc nhưng đất nước chúng tôi đang bị xâm lấn. Để thể hiện mình là một người Hoa tốt bác hãy có những hành động cụ thể để chứng minh điều đó.

Mickeycm.batoqn

Hãy thể hiện việc chống lại Trung Quốc bằng những hành động cụ thể.
- Không làm ăn với Trung Quốc
- Tẩy chay hàng Trung Quốc
p/s: Cưới vợ người Trung Quốc để dần Việt hóa đất nước Trung Quốc...mang đến dòng máu yêu hòa bình, pha loãng dòng máu hiếu chiến, diều hâu.

Đồng ý với luận điểm của bác. Tuy nhiên bác cũng cần đứng trên góc độ của người Việt Nam một chút vì chính bản thân bác đang sống, lao động và học tập trên đất nước Việt Nam. Bác có lòng tự hào dân tộc nhưng đất nước chúng tôi đang bị xâm lấn. Để thể hiện mình là một người Hoa tốt bác hãy có những hành động cụ thể để chứng minh điều đó.

Thank bác góp ý,ko phải người Hoa nào củng xấu,và ko phải người Việt nào củng tôt,chúng ta là nhửng thành phần nhỏ góp phần nên 1 xã hội lớn.
Tôi đồng ý với bạn ai củng có lồng tự hào dân tộc,nhưng ko phải bằng cách miệt thị người khác .Chém gió ở trên 1 tí vì tôi củng là người Việt Chính gốc chả có Hoa gì cả,nhưng tùy cách thể hiện mà đùng mang màu sắc kích động,nhà nước chưa kích động thấy một số người làm anh hùng Bàn Phím.
bạn ko cần phải dạy tôi Hay ai đó phải có hành động cụ thể để thể hiện là một người Hoa tốt,tôi chưa làm gì để ảnh hưởng Vn cả.
và tôi mong bạn là nhửng người nên thể hiện chứ đừng nên làm anh hùng bàn Phím quá mà dạy đời người khác
Chính Trị và Kinh tế khác nhau,bác củng đừng nên lôi vào tảy chay hàng Trung Quốc.
vì bác ko phải là người buôn bán,nếu bác tẩy chay người VN sẻ chịu phần thiệt thòi,nếu ko biết gì là kinh tế và GD tốt nhất nên im lặng đừng đưa ra từ tẩy chay mà hàng trăm hàng triệu người làm nông sảng điêu đứng vì có cung ko có cầu.Nếu ko biết thì đón xe đến cửa khẩu Tân Thanh mà xem.
Chính Trị là Chính Trị,KInh tế là Kinh Tế. Nhân Sinh là Nhân SInh.

xuanhuy008

Thank bác góp ý,ko phải người Hoa nào củng xấu,và ko phải người Việt nào củng tôt,chúng ta là nhửng thành phần nhỏ góp phần nên 1 xã hội lớn.
Tôi đồng ý với bạn ai củng có lồng tự hào dân tộc,nhưng ko phải bằng cách miệt thị người khác .Chém gió ở trên 1 tí vì tôi củng là người Việt Chính gốc chả có Hoa gì cả,nhưng tùy cách thể hiện mà đùng mang màu sắc kích động,nhà nước chưa kích động thấy một số người làm anh hùng Bàn Phím.
bạn ko cần phải dạy tôi Hay ai đó phải có hành động cụ thể để thể hiện là một người Hoa tốt,tôi chưa làm gì để ảnh hưởng Vn cả.
và tôi mong bạn là nhửng người nên thể hiện chứ đừng nên làm anh hùng bàn Phím quá mà dạy đời người khác
Chính Trị và Kinh tế khác nhau,bác củng đừng nên lôi vào tảy chay hàng Trung Quốc.
vì bác ko phải là người buôn bán,nếu bác tẩy chay người VN sẻ chịu phần thiệt thòi,nếu ko biết gì là kinh tế và GD tốt nhất nên im lặng đừng đưa ra từ tẩy chay mà hàng trăm hàng triệu người làm nông sảng điêu đứng vì có cung ko có cầu.Nếu ko biết thì đón xe đến cửa khẩu Tân Thanh mà xem.
Chính Trị là Chính Trị,KInh tế là Kinh Tế. Nhân Sinh là Nhân SInh.
Bạn phát ngôn hồ đồ quá!
Trước tiên nên tìm hiểu việc Trung Quốc đã và đang phá nền kinh tế của Việt Nam như thế nào? Sức khỏe của người Việt Nam bị tổn hại ra sao khi sử dụng hàng Trung Quốc? Việc tôi kêu gọi chỉ là hệ quả tất yếu mà nó sẽ đến mà thôi. Còn hàng Việt Nam chất lượng cao thì nhiều nơi, nhiều người cần lắm, không khiến bạn phải bận tâm - việc này ngoài tầm của bạn rồi nên đừng nói tới. Không có TQ thì người dân Việt Nam càng sống tốt và thịnh vượng hơn!
Thứ hai, lúc thì bác nhận mình là người Hoa, kêu ae tới mà đánh khi thì bạn nhận là người Việt chính gốc. Chẳng thể nào hiểu nổi.
Đứng trên phương diện một người Việt bạn là người không có lòng yêu nước, chỉ được cái già mồm, quanh co, lươn lẹo và nói càn. Đứng trên góc độ một người Hoa có tri thức thì bạn thuộc vào hàng kém hiểu biết.
Ngay như bản thân các học giả của Trung Quốc cũng lên án hành động phi lý đó thì việc người Việt chúng tôi nóng nảy một chút cũng là điều dễ hiểu vì chúng tôi là: CON NGƯỜI VIỆT NAM.
Giả như có chiến sự xảy ra tôi không tin lắm vào lòng yêu nước của bạn!

Sửa lần cuối:

chuột

Không phải người Tàu nào cũng xấu cái này đúng nhưng xét tổng thể thì quá xấu

việc tẩy chay hàng trung quốc là điều nên làm và cần thiết phải làm , kể cả hàng đó là hàng tốt không độc hại đi chăng nữa,mua của nó cũng tương tự như việc góp tiền cho nó mua súng đạn rồi hại dân mình

(góp ý với bảo một chút không nên vì chính kiến cá nhân rồi thách thức này kia nhiều khi mất đoàn kết và sự việc đi theo chiều hướng tiêu cực)

minhche17

bác letamtits90 thông tin chi tiết quá......thanks
vẫn biết là phải bình tĩnh vì có đảng và chính phủ ta dẫn lối nhưng nói thật đên lúc này thì éo chịu nhịn nỗi nữa rồi
tức nước vỡ bờ, tẩy chay hàng TQ, đánh chết mạ tụi Tàu đi....bọn gian xảo,cướp giật......

Ở đây là đất nước Trung Quốc, là những nhà lãnh đạo Trung QUốc đánh chúng ta một đất nước có rất nhiều dân tộc anh em, nên chúng ta phải đoàn kết lại. Chính vì có nhiều sự phân biệt kỳ thị Bắc-Trung-Nam hay Kinh - Hoa - Tầy .... nên đất nước chúng ta suy thoái, nhưng phải nhìn nhận là cách quản lý còn thua xa TQ, đi làm trước mặt mình thấy nhiều sự quản lý và thiết kế không hợp lý, thẩm chí người thiết kế công trình còn chưa đặt chân tới nơi. ngồi trên máy tính nhìn và vẽ gẫy tổn thất cho ngân sách, nhiều công trình như vậy thì tổn thất khá nhiều, cho nên chúng ta cố gắng dạy bảo con cháu chúng ta cố gắng học tập, siêng năng lao động đừng phân biệt kỳ thị, vậy đất nước sẽ phát triển, xây dựng nền kinh tế vững mạnh thì làm sao người ta dám đánh.

N.Park

" Khi TỔ QUỐC gọi - chúng ta lời " anh em ta , lên đường tòng quân thôi !

Mickeycm.batoqn

Bạn phát ngôn hồ đồ quá!
Trước tiên nên tìm hiểu việc Trung Quốc đã và đang phá nền kinh tế của Việt Nam như thế nào? Sức khỏe của người Việt Nam bị tổn hại ra sao khi sử dụng hàng Trung Quốc? Việc tôi kêu gọi chỉ là hệ quả tất yếu mà nó sẽ đến mà thôi. Còn hàng Việt Nam chất lượng cao thì nhiều nơi, nhiều người cần lắm, không khiến bạn phải bận tâm - việc này ngoài tầm của bạn rồi nên đừng nói tới. Không có TQ thì người dân Việt Nam càng sống tốt và thịnh vượng hơn!
Thứ hai, lúc thì bác nhận mình là người Hoa, kêu ae tới mà đánh khi thì bạn nhận là người Việt chính gốc. Chẳng thể nào hiểu nổi.
Đứng trên phương diện một người Việt bạn là người không có lòng yêu nước, chỉ được cái già mồm, quanh co, lươn lẹo và nói càn. Đứng trên góc độ một người Hoa có tri thức thì bạn thuộc vào hàng kém hiểu biết.
Ngay như bản thân các học giả của Trung Quốc cũng lên án hành động phi lý đó thì việc người Việt chúng tôi nóng nảy một chút cũng là điều dễ hiểu vì chúng tôi là: CON NGƯỜI VIỆT NAM.
Giả như có chiến sự xảy ra tôi không tin lắm vào lòng yêu nước của bạn!

vâng bác yêu nước,nên mồm bác to hơn người khác,mà tôi thường để ý nhửng người miệng mồm to thì chả bao giờ làm dc gì cho Tổ Quốc cả,còn riêng bác nên ăn nói cẩn thận hơn,đừng nên nói người khác kém hiểu biết,còn bản thân bác muốn tôi hiểu biết ko ,ko quan trọng,cái chính khi bác đánh đổi 1 cái liên quan đến chính trị quơ luôn cả một dân tộc người khác vào,thì nó ko có giá trị tình người trong đó,xã hội tốt xấu lẩn lộn.
Tôi biết diển đàn này có 1 số người góc hoa,vì thế tôi mong bác củng nên ăn nói cẩn thận hơn,vì bản chất họ ko có tội.
Tôi ko phải người Hoa,nhưng bạn tôi lúc sáng uống cafe vô tình đọc nhửng tin trên này thấy chửi là Tàu khựa này nọ,tôi nhìn nó rất buồn,nó chỉ nói 1 câu tại sao luôn là câu Tàu Khựa.
Vâng bác thông minh tôi kém hiểu biết,trình độ thấp chỉ nói đến đó.Còn nếu bác muốn gặp đôi co tôi,vâng tôi cho luôn số dt cho bác,thích dạy đời tôi bác dạy.còn ko tôi đi 1 mình qua gặp bác cho bác dạy,tôi là người Quãng mới vào Sg lập nghiêp.
Nhửng người như bác nhửng người chưa biết thực hiện nghĩa vụ quân sự là gì thì nên ngậm mồm lại,cái tư cách ăn nói đó thì tôi nghĩ bác đang học đòi làm người lớn đó.
Còn nếu bác muốn thể hiện lòng yếu nc,dc tôi thu xếp cho bác đi quảng ngãi bác trực tiếp theo tàu đáng cá ở nam trường xa hoàng xa rồi bác tỏ lòng yêu nc.
Vâng tôi người Việt tôi ko yêu nc sao,bạn 1 tôi còn 10,vì nhửng người thân của tôi ngày đêm lênh đênh trên biển từng ngày,tôi còn xót xa hơn bác rất nhiều khi cứ nghĩ rằng chính gia đình mình đáng bắt nơi nguy hiểm.
Vậy bác làm ơn dừng lại,để cho tôi và nhửng người như gia đình tôi và ngư dân khác yên lòng.
làm ơn đừng Pm nửa vì yêu nc hay không là cách mà người ta thể hiện bằng hành động chứ ko phải bằng lời nói.

xuanhuy008

vâng bác yêu nước,nên mồm bác to hơn người khác,mà tôi thường để ý nhửng người miệng mồm to thì chả bao giờ làm dc gì cho Tổ Quốc cả,còn riêng bác nên ăn nói cẩn thận hơn,đừng nên nói người khác kém hiểu biết,còn bản thân bác muốn tôi hiểu biết ko ,ko quan trọng,cái chính khi bác đánh đổi 1 cái liên quan đến chính trị quơ luôn cả một dân tộc người khác vào,thì nó ko có giá trị tình người trong đó,xã hội tốt xấu lẩn lộn.
Tôi biết diển đàn này có 1 số người góc hoa,vì thế tôi mong bác củng nên ăn nói cẩn thận hơn,vì bản chất họ ko có tội.
Tôi ko phải người Hoa,nhưng bạn tôi lúc sáng uống cafe vô tình đọc nhửng tin trên này thấy chửi là Tàu khựa này nọ,tôi nhìn nó rất buồn,nó chỉ nói 1 câu tại sao luôn là câu Tàu Khựa.
Vâng bác thông minh tôi kém hiểu biết,trình độ thấp chỉ nói đến đó.Còn nếu bác muốn gặp đôi co tôi,vâng tôi cho luôn số dt cho bác,thích dạy đời tôi bác dạy.còn ko tôi đi 1 mình qua gặp bác cho bác dạy,tôi là người Quãng mới vào Sg lập nghiêp.
Nhửng người như bác nhửng người chưa biết thực hiện nghĩa vụ quân sự là gì thì nên ngậm mồm lại,cái tư cách ăn nói đó thì tôi nghĩ bác đang học đòi làm người lớn đó.
Còn nếu bác muốn thể hiện lòng yếu nc,dc tôi thu xếp cho bác đi quảng ngãi bác trực tiếp theo tàu đáng cá ở nam trường xa hoàng xa rồi bác tỏ lòng yêu nc.
Vâng tôi người Việt tôi ko yêu nc sao,bạn 1 tôi còn 10,vì nhửng người thân của tôi ngày đêm lênh đênh trên biển từng ngày,tôi còn xót xa hơn bác rất nhiều khi cứ nghĩ rằng chính gia đình mình đáng bắt nơi nguy hiểm.
Vậy bác làm ơn dừng lại,để cho tôi và nhửng người như gia đình tôi và ngư dân khác yên lòng.
làm ơn đừng Pm nửa vì yêu nc hay không là cách mà người ta thể hiện bằng hành động chứ ko phải bằng lời nói.
Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe. Cứ mở miệng ra là tiếp này nọ. Nếu có bản lĩnh thì ra biển đi, ngồi đó làm anh hùng bàn phím. Bản thân tôi là người thay mặt nhà nước bảo vệ người dân đi biển đây, tôi đã không nói tới thì thôi, bạn ở đó mà la cho to, nói nhăng nói xằng. Mỗi giây, mỗi phút tôi đi làm là góp phần cống hiến cho đất nước này, dân tộc này chứ không chỉ có 2-3 năm nghĩa vụ quân sự như bạn đâu.
Tôi chẳng biết bạn yêu nước tới đâu nhưng không có con người Việt Nam nào yêu nước mà nói chuyện như bạn cả.
Còn biết bao nhiêu con người đang vì Tổ quốc ngoài biển đảo kia kìa, hộ cống hiến cả sự nghiệp cho Tổ Quốc, họ đâu có lên tiếng than vãn.
Trước khi nói tôi, hãy đọc lại những gì tôi viết. Tôi không đưa cả một dân tộc vào nói xấu. Tôi chỉ nói cái đúng, cái trước mắt, cái mà các kênh truyền thông đã và đang đưa tin, nói vì lợi ích người Việt, dân tộc Việt.
Đồng ý là có một vài người Hoa ở trên diễn đàn này nói riêng và khắp cả nước nói chung. Tuy nhiên họ không lên tiếng mắc mớ gì bạn lên tiếng???Họ không lên tiếng vì họ có lòng tự trọng. Họ thấy được việc làm của Trung Quốc đối với Việt Nam là sai trái nên họ không lên tiếng. Liệu bạn có hiểu được điều đó????

minhtuan211

thôi các bác,ae với nhau đừng đấu đá nhau nữa,người Trung cũng có người tốt người xấu,họ như thế này là do bọ máy chính trị của họ thôi,các bác không nhớ lúc chiến tranh với thực dân Pháp người dân chính nghĩa của họ cũng phản đối chiến tranh tại Việt Nam sao,lòng tự tôn dân tộc thì rất quý nhưng mong các bác đừng đấu đá nhau nữa.Bàn tay 5 ngón cũng có ngón ngắn ngón dài mà,huống gì con người,mong giải quyết trên chính trị,chiến tranh xảy ra,chỉ có dân là khổ.

mu_tit_chao_mao

Hai bạn đều có lý riêng của mình, tình cảm đó rất đáng trân trọng; Phàm là người máu đỏ da vàng, không ai không có lòng tự tôn dân tộc khi ai đó nói những điều không đúng về dân tộc của mình. Đằng này, khi mà tình hình đất nước ngày càng lâm nguy thì không ai trong chúng ta lại không cảm thấy bức xúc, chỉ là cách thể hiện mỗi người mỗi khác mà thôi.
P/S: NGƯỜI VIỆT KHÔNG BAO GIỜ LÙI BƯỚC TRƯỚC KẺ THÙ.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
http://news.zing.vn/Du-luan-Trung-Quoc-khong-dong-tinh-dat-gian-khoan-trai-phep-post415519.html
Nhiều ý kiến bày tỏ nghi ngờ, không tin vào luận điệu tuyên truyền của chính quyền. Bạn đọc có nick Kuangyelangren viết trên mạng Sohu : “Sao tôi xem chương trình “Tin tức 360” thấy tàu Hải cảnh Trung Quốc phun vòi rồng và tông húc vào tàu Việt Nam? Lại còn đưa mấy chục tàu ra để bảo vệ? Rốt cuộc thông tin nào là đúng vậy?”. Bạn Xianrenruyuan viết: “Chao ôi, người phát ngôn Bộ Ngoại giao cố ý làm ra vẻ ta vô tội. Thực ra tàu Việt Nam bị húc đến thảm. Phía ta toàn là tàu chiến hoán cải thành hải giám, sao có thể bó tay chịu húc? Vậy mà toàn thấy đưa tin “bị khiêu khích, bị bắt nạt”. Người Trung Quốc bình thường chỉ cần có chút đầu óc khẳng định đều không thể thấy lọt tai”. Bạn đọc Baixue ở Thiên Tân viết: “Cảm giác của tôi: Trung-Việt đối đầu lần này là do phía ta (Trung Quốc) gây ra. CNOOC không khoan dầu ở đó thì sập tiệm hay sao? Gần đây Việt Nam không hề chơi xấu Trung Quốc, mấy nước khác đang muốn lôi kéo Việt Nam. Nếu lần này xử lý không tốt rất có thể sẽ đẩy Việt Nam xa lánh… Nếu dư luận thế giới đều không ủng hộ Trung Quốc thì tình thế ngoại giao của Trung Quốc trở nên gay go”. Bạn đọc Jiubannongju ở Tứ Xuyên viết: “Chúng ta đang giống như cướp biển. Xấu hổ vì là người Trung Quốc”, “Trong khi bạo động trong nước đang khiến dân chúng lo lắng, chính quyền lại đi gây hấn với quốc gia khác”.

Bài viết: http://news.zing.vn/Du-luan-Trung-Quoc-khong-dong-tinh-dat-gian-khoan-trai-phep-post415519.html

Nguồn Zing News

a_phi

ưu tiên dùng hàng Việt Nam và hạn chế dùng hàng Trung Quốc là yêu nước rồi các Bác ạ

Mickeycm.batoqn

Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe. Cứ mở miệng ra là tiếp này nọ. Nếu có bản lĩnh thì ra biển đi, ngồi đó làm anh hùng bàn phím. Bản thân tôi là người thay mặt nhà nước bảo vệ người dân đi biển đây, tôi đã không nói tới thì thôi, bạn ở đó mà la cho to, nói nhăng nói xằng. Mỗi giây, mỗi phút tôi đi làm là góp phần cống hiến cho đất nước này, dân tộc này chứ không chỉ có 2-3 năm nghĩa vụ quân sự như bạn đâu.
Tôi chẳng biết bạn yêu nước tới đâu nhưng không có con người Việt Nam nào yêu nước mà nói chuyện như bạn cả.
Còn biết bao nhiêu con người đang vì Tổ quốc ngoài biển đảo kia kìa, hộ cống hiến cả sự nghiệp cho Tổ Quốc, họ đâu có lên tiếng than vãn.
Trước khi nói tôi, hãy đọc lại những gì tôi viết. Tôi không đưa cả một dân tộc vào nói xấu. Tôi chỉ nói cái đúng, cái trước mắt, cái mà các kênh truyền thông đã và đang đưa tin, nói vì lợi ích người Việt, dân tộc Việt.
Đồng ý là có một vài người Hoa ở trên diễn đàn này nói riêng và khắp cả nước nói chung. Tuy nhiên họ không lên tiếng mắc mớ gì bạn lên tiếng???Họ không lên tiếng vì họ có lòng tự trọng. Họ thấy được việc làm của Trung Quốc đối với Việt Nam là sai trái nên họ không lên tiếng. Liệu bạn có hiểu được điều đó????

Hình như tôi với bác nói chuyện chỉ thêm căng thẳng,thôi có lẻ dừng cuộc nói chuyện ở đây dc rồi.
còn thích thì bác gặp tôi thể hiện bác rất yêu tổ quốc để biết tôi là ai.
Hết nhé :)