Cho em hỏi Lở tay làm rụng lông máu

Đại Bàng

em buồn quá mọi người ạ... có con chào mào mùa trước chủ củ nuôi không chăm sóc gì hết chỉ có cám gà với nước nên lông khá xấu đa số bị gẫy ngọn chuyển nhượng cho mình là 80% lông rồi... Sau đó mình mình chăm rất kỹ cho đến khi hoàng thiện lông nên suốt mùa trước phải nói là chơi rất hay tuy bị suy nặng thế mà mang về được cho mình mấy cái top mùa vừa rồi.... mùa này háo hức mãi thì em nó cũng thay lông đúng vào ngày 20/11.. đến nay hơn 1 tháng lông cánh đã gần xong... còn mào với lông đầu và tách đỏ đang hoàn thiện nốt... riêng bộ đuôi thì hơn 1 nữa đã hoàn thiện nữa còn lại cũng được 60->70% rồi... thế mà hôm qua ngồi ngắm thấy móng em nó hơi dài.. trời sui đất khiến thế nào nãy ra ý định cắt móng.... nói rõ thêm con này tuy bổi nhưng khá thuần mình nên mình thò tay vào lồng vuốt ve cung ko sao... trong lúc bắt vo tình nắm phải bộ đuôi thế là 13 cái lông đuôi có cả lông ống và lông máu làm 1 cái Ọt rất ngọt đi hết không chừa 1 cộng nào :((.... mình rất buồn từ hôm qua đến giờ nên có ghi hơi dài rất cảm ơn mọi người đã đoc còn tí nên ráng đọc hết luôn nha :)... trong suốt hơn 1 tháng từ ngày rớt cọng lông đầu tiên em nó ăn rất nhìu... cứ 2 tiếng là mình dùng tay đút cho nó ăn 1 lúc hết ~ 8con cào cào non từ sáng tới chiều cũng hết vài chục con.. chuối thì 1 ngày em nó ăn 1/4 quả.. và rất nhiều cám... thế mà hôm qua với hôm nay ăn ít hẵn .. mình đút chỉ ăn ~3con rồi thôi... vì mình ngụy trang nên nó không nhận ra mình nên cũng không bị sợ mình... em nó 2 ngày nay vẫn sổ nhưng ít hơn lúc trươc.... có ai bị tình trạng lỡ tay như em không... và chú chim có bị ảnh hưởng gì không ???.. 2 hôm nay lông mình và lông dặm vẫn rụng lai rai chứ không bị ngưng lông nha mọi người.....

crystalcandy

Một sự thất bại thảm hại, mình thì lôi chim ra bức lông đuôi do nó hăng quá cắn lông đuôi, giờ nó cụp mào lun, treo ra vẫn sổ nhưng ít. Hôm nay chắc đã tốt hẳn, bớt cụp màu, bạn để 2 ngày hay 3 ngày nó binh thường lại hà. COn của mình cũng không ăn nhìu và cụp mào nè!

Đại Bàng

Một sự thất bại thảm hại, mình thì lôi chim ra bức lông đuôi do nó hăng quá cắn lông đuôi, giờ nó cụp mào lun, treo ra vẫn sổ nhưng ít. Hôm nay chắc đã tốt hẳn, bớt cụp màu, bạn để 2 ngày hay 3 ngày nó binh thường lại hà. COn của mình cũng không ăn nhìu và cụp mào nè!
theo mình quan sát thì nó cũng không hoảng gì mấy .... vẫn sổ bt nhunwng ít hơn bt thấy mình nó vẫn nhảy tới cầu gần chổ mình đứng nhất ríu ríu (chắc là chào mình vì chỉ khi mình tới gần nó mới làm như thế :) ).... mình chỉ sợ là nó đã gần hoàn tiện bộ đuôi giờ phải nuôi lại từ đâu không biết có bị mất sức hay ko đủ để nuôi cho bộ đuôi đẹp như trước không :(( ... à mùa trước chim bt nhưng đang ra lông mặt mình thấy 1 bên mí mắt màu đỏ còn bên kia vẫn con lông óng nên ko biết có ra đỏ không.... thật sự nó là 1 con chim rất bản lĩnh và mình cưng nó hơn bất cứ thứ gì..... mình càng nghĩ càng hối hận :(
nhưng an ủi tí là móng chân hôm nay đã đẹp hơn hôm qua :)

chaomao129

Bữa sau có cắt móng thì chờ chim xong lông hẳn rồi hãy bắt và cắt bạn nhé. Một mẹo ko phải cắt là bạn cho chim vào lồng lực, kiếm cục đá nhám một chút bỏ vào và để cóng nước bên cạnh, chim uống nước bám vào tự mài móng. Chim của bạn bây giờ cứ chăm bình thường lông sẽ ra lại thôi, thời gian chim thay ông nó ăn uống và hót cũng thất thường lắm bạn đừng lo lắng quá, chủ yếu bạn chăm đều tay và có thời gian cho chim nghỉ ngơi là ok à.

Đại Bàng

Bữa sau có cắt móng thì chờ chim xong lông hẳn rồi hãy bắt và cắt bạn nhé. Một mẹo ko phải cắt là bạn cho chim vào lồng lực, kiếm cục đá nhám một chút bỏ vào và để cóng nước bên cạnh, chim uống nước bám vào tự mài móng. Chim của bạn bây giờ cứ chăm bình thường lông sẽ ra lại thôi, thời gian chim thay ông nó ăn uống và hót cũng thất thường lắm bạn đừng lo lắng quá, chủ yếu bạn chăm đều tay và có thời gian cho chim nghỉ ngơi là ok à.
thồi mình tởn lắm rồi.... không còn lần sau nữa đau :).... mình chỉ sợ như 1 số anh em nói là chim không đủ sức nuôi lông nên lông bị cong hay sâu lông thôi chứ mùa này nó không chơi đối với mình cũng chả sao... đối với mình nó là 1 người bạn 1 kỹ vật dù nó có thế nào mình vẫn sẽ chăm sóc nó tốt nhất mình có thể :)...vừa đặt cái lồng 3tr chỉ đợi em nó xong lông là cho sang nhà mới tình hình này chắc còn lâu em nó mới sang được...... chán cái tính nông nổi của mình quá

tinbmt1975

Nếu chăm tốt lông đuôi vẫn ra đẹp, tuy nhiên lông sẽ ngắn hơn so với lông đuôi cũ. Lúc trước tôi có 1 chú bị sẩy ra, sau khi bẫy lại được rụng hết 9 cọng lông đuôi, sau này những cọng ra lại ngắn hơi so với những cọng còn lại.

truongpham1205

Mình cũng có 1 em bị như bạn, nhìn thấy những sợi lông nó rụng mình ân hận vô cùng. Nhưng bạn yên tâm một thời gian nó lên lông lại chơi bình thường bạn nhé, bạn nên tách nó ra khỏi những con chim gấu để nó yên tĩnh tránh trường hợp bị đè nén hoặc thói quen ko chơi.

Đại Bàng

Mình cũng có 1 em bị như bạn, nhìn thấy những sợi lông nó rụng mình ân hận vô cùng. Nhưng bạn yên tâm một thời gian nó lên lông lại chơi bình thường bạn nhé, bạn nên tách nó ra khỏi những con chim gấu để nó yên tĩnh tránh trường hợp bị đè nén hoặc thói quen ko chơi.
em nó được tách biệt hoàn toàn với những chú chim khác... hầu như từ ngày rụng lông rất ít thấy mặt con khác.. cảm ơn bạn.. đọc những dòng này cảm thấy bớt ấy náy :)

nhocchip_vt

chim mình thì đang thay lông gồm lông bụng,đuôi,cánh,mào thì lác đác sau đí ngưng luôn,hiện tại lúc có lửa lúc ko,nói chung là lình sình muốn bực mình
hnay cho tụt lửa,ép rụng lông cho hết

vukienvp

Chắc tại 1 lúc rụng nhiều lông quá nên đau đó bạn.
Chăm kỹ thời gian sẽ căng lại thôi.

truongpham1205

đã gần 1 tuần từ ngày lỡ tay mà lông đuôi vẫn chưa nhú lên được :(
Lông bị rụng cơ học như này sẽ mọc chậm hơn lông rụng thay lông vì thay lông cơ thể con chim có "kế hoạch" sản xuất bộ lông mới nên nó ra nhanh hơn. Bạn cứ đợi thêm 1 tuần là nó sẽ mọc ra ấy mà

Đại Bàng

13 cái lông đã nhú được khoảng 1cm rồi.... mong là lần này ra dài bình yên vô sự :)..... còn 1 tháng nữa là tết rồi không biết ra có kiệp ăn tết không :)... mào và mặt đã được 50% rồi.... cánh thì 80% rồi... còn bộ đuôi ra đủ thì chắc mấy cái kia cũng xong... thường thì nhú lên rồi thì chắc khoảng 3 tuần là ra đủ :)