Chuyến đi bẩy chim nhớ mãi !

Thấy a,e bẩy chim sao mà thú vị quá, thích quá, cảm giác đi bẩy chim hồi xa xưa lại trở về. Thế là quyết tâm đi bẩy 1 chuyến cho bằng được.
Sáng sớm chủ nhật cùng thằng e lên đường hướng về Canh Liên-Vân canh- Bình Định. Cứ tưởng giống như hồi xưa, ai ngờ, đường đi bẩy chim sao mà khó khăn quá, cái dốc trời hay dốc gì mà xe future neo chờ 2 mà ko lên nổi, mà có phải 1,2 cái đâu, cả chục cái dốc như vậy. Tưởng như vậy là xong rồi, sau khi bỏ xe đi bộ chừng 45 phút nữa mà toàn là leo lên. Ui mệt chết cả người, thế rồi cũng tới được nơi cần đến. Đỉnh núi ko cao lắm nhưng tiếng chào mào kêu khắp nơi. Treo 2 con mồi ra chim má trắng về cả bầy hót vang cả 1 vùng. Nhưng lạ thay nó chỉ đứng gần lồng bẩy 1 lúc rồi bay mất. Nhiều lần như vậy nên thấy chẳng hy vọng gì. Thế là chuyển mồi ra xa tầm 100m xem có hy vọng gì ko. Không có 1 em má trắng nào nữa mà chỉ thấy độc nhất 1 em bổi ở trên ngọn cây cao xổ bộng và chét rất rát. nó chỉ ở trên cao hót và chét mà ko xuống lồng. Lại chán, nên mặc kệ mối đó đi lang lang ko ngờ gặp anh chàng dân tộc Ê đê cũng đang nhử chim. Anh này đang mò mẫm bắt ổ chim, thì ra con chim lúc nãy xổ bộng và chét rát kia đang nuôi con nên nó zữ và khó mồi đến vậy. Anh chàng Ê đê bắt ổ được 3 con chim non đã có lông cánh và lông đuôi tôm. Thế là mình đã nghĩ cách bắt e bổi kia rồi. Mình mượn tạm 3 chim non nhốt vào lồng bẫy. ra xa tầm 20 mét, 2 con chim bố mẹ bay về và làm đủ trò, nó bung cánh và bay lượn quang lồng, gắp trái cây cho con, nhưng nó ko đậu càu tử mà chỉ bám 2 bên hông lồng. Chờ mãi ko thấy kết quả mà đã hơn 16h. Chiêu thức cuối cùng, thằng e lấy keo ra quyét lên cây ngụy trang cạnh lồng chim non. Quả thật nó ko thể nào thoát được con người. Mừng quá chạy lại chụp nên bị rớt 2 cọng lông đuôi. Cầm e bổi mà sửng sốt, e nó mí đỏ và điều lạ lùng hơn hết là phía trong cánh thay vì màu trắng thì e m này lông màu hồng nhạt. Thế là cả 1 ngày chỉ được mỗi e bổi này, nhưng cũng rất vui vì e bổi quá chất lượng.
Đem về nhà bỏ vào lông cho chuối và nước đầy đủ, treo áo nửa lồng xong cũng 19h, an tâm ăn cơm và ngủ sau 1 ngày vất vả. sáng dậy mở ao lồng xem thì hình như nó ko ăn uống gì cả. Thế là mình bắt ra nhỏ nước cho nó uống và nhét trái cậy cho nó ăn. Nước thì nó uống còn trái cây thì nó ko ăn. Đã đến giờ đi làm, nên đành bỏ lại e nó vào lồng và đi làm. Chiều về vẫn tình trạng như hồi sáng, nhưng e nó có vẻ đã kiệt sức, ko biết phải làm sao, chỉ cho e nó uống nước và mật ong cầm cự. điều gì đến nó cũng đến, sáng hôm sau e nó đã từ biệt mãi mãi. Tiếc vì 1 em bổi hay và lạ mà mình lại ko thuần được.

vinhdq

Bạn chưa có duyên với em nó rồi, vùng Vân canh giờ còn nhiều chim vậy hả bạn.
Thân!

ta.phuoc

Đúng là tàn nhẫn, vì cái thú vui nhỏ của mình mà làm như vậy. Thằng kia bắt con nó rồi, dùng trò đem con nó dụ không được còn đem keo ra quét. Nó đã không vào thì thôi còn cố đem keo ra quét bắt cho được rồi đem về để cho chết.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Một kỉ niệm buồn lẩn lộn. Mình thấy hơi buồn vì gia đình nó phút chốc tan rã hết chỉ còn lại con chim mái. Chắc nó buồn nhớ vợ nhớ con nên k ăn. Nếu mua mấy con chim con đó về để nó nuôi lên thì chắc em này là chiến binh đấy.

kingbirds_QN

Ko biết e nó có hay ko nhưng như vậy thì cũng thật tàn nhẫn.Bố mẹ nào mà ko bảo vệ con cái dù có yếu đuối hay hi sinh đi chăng nữa thì vẫn cố hết sức mà thôi.Theo e phỏng đoán thì nó nghĩ làm 1 thằng đàn ông mà ko bảo vệ được vợ con lúc lâm nguy nên nó quyết định tự tử đó ^_^.

yeuchim92

bác tàn nhẫn quá, vì sở thích của mình mà làm chết một chú chim hay và chia ly vợ chồng nó. nếu là mình thì sẽ không dùng keo để bẫy, rồi nếu khi bắt được nó rồi mà nó không ăn 1 ngày thì mình sẽ thả, vì cũng có những con chim có ý chí kiên cường như con người, thà chết cũng không chịu thuần phục nhưng những người lính cụ hồ. một vài điều chia sẽ với bác. niềm đam mê đích thực không phải là vì đề thỏa mãn cái sở thích của mình mà tàn sát chim.

chaugiathuan1

thấy hơi mủi lòng
cứ ám ảnh mãi trong đầu con chim cũng như con người, có gia đình, có vợ, có con......, cứ mâu thuẫn mãi về cái thú vui, niềm đam mê của mình, mà đôi khi muốn ngừng cuộc chơi.....:(

Bạn chưa có duyên với em nó rồi, vùng Vân canh giờ còn nhiều chim vậy hả bạn.
Thân!
Chắc vậy, Canh liên còn nhiều lắm, vào sâu trong làng gì mình quên tên rồi, chào mào bay như ong luôn. Thằng e đi về kể, nhưng đi bộ xa quá, phải mất hơn 2 h mới tới nơi

trongkhuongbd85

vậy mới nói mấy bác cứ bẩy chim mùa sinh sản gia đình họ yên vui mấy bác dứt họ ra sao nó không chết ,hay cứ để nó qua mua sinh sản rùi bẩy con vật cũng như con người mấy bác phải biets điều đó

Thật buồn cho gia đình chào mào đó. Con bị bắt rồi bạn còn cố bắt em nó bằng keo làm gì để em nó đẻ lứa nữa.

thanhhieu11

Đúng là tàn nhẫn, vì cái thú vui nhỏ của mình mà làm như vậy. Thằng kia bắt con nó rồi, dùng trò đem con nó dụ không được còn đem keo ra quét. Nó đã không vào thì thôi còn cố đem keo ra quét bắt cho được rồi đem về để cho chết.

bác tàn nhẫn quá, vì sở thích của mình mà làm chết một chú chim hay và chia ly vợ chồng nó. nếu là mình thì sẽ không dùng keo để bẫy, rồi nếu khi bắt được nó rồi mà nó không ăn 1 ngày thì mình sẽ thả, vì cũng có những con chim có ý chí kiên cường như con người, thà chết cũng không chịu thuần phục nhưng những người lính cụ hồ. một vài điều chia sẽ với bác. niềm đam mê đích thực không phải là vì đề thỏa mãn cái sở thích của mình mà tàn sát chim.

thấy hơi mủi lòng
cứ ám ảnh mãi trong đầu con chim cũng như con người, có gia đình, có vợ, có con......, cứ mâu thuẫn mãi về cái thú vui, niềm đam mê của mình, mà đôi khi muốn ngừng cuộc chơi.....:(
các bác các chú nói vậy cũng không đúng và tội cho anh ấy vì trong trường hợp đó gặp em bổi đấu ngoài rừng quá hay lại còn đặc biết nếu là các chú bác cho cháu hỏi các nói đi cũng phải nói lại thì cũng tội cho gia đình chim này nhưng nếu ai cũng nghĩ như các chú bác thì chẳng ai chơi chim cứ cho ngoài rừng cho hay bẫy bằng lụp còn đỡ còn nhiều người vì lợi ích cá nhân quăng lưới cái vèo cả đàn lớn nhỏ @@ không ai thoát hay thông cảm cho anh ấy và suy nghĩ theo chiều thoáng hơn các bác ạ ý kiến của riêng cháu sai xót các chú bác bỏ qua cháu cám ơn thanhhieu11 thân !

lenhattan

các bác các chú nói vậy cũng không đúng và tội cho anh ấy vì trong trường hợp đó gặp em bổi đấu ngoài rừng quá hay lại còn đặc biết nếu là các chú bác cho cháu hỏi các nói đi cũng phải nói lại thì cũng tội cho gia đình chim này nhưng nếu ai cũng nghĩ như các chú bác thì chẳng ai chơi chim cứ cho ngoài rừng cho hay bẫy bằng lụp còn đỡ còn nhiều người vì lợi ích cá nhân quăng lưới cái vèo cả đàn lớn nhỏ @@ không ai thoát hay thông cảm cho anh ấy và suy nghĩ theo chiều thoáng hơn các bác ạ ý kiến của riêng cháu sai xót các chú bác bỏ qua cháu cám ơn thanhhieu11 thân !
vote cho cái suy nghĩ thoáng đãng của bạn,các anh em biết mình đang nuôi con chim dc bắt như thế nào ko? Nên đừng hùa theo mà nói bác ấy,các bác cứ đặt mình vào đấy rồi sẽ hiểu,ko ai muốn bẫy dc về mà muốn con thả nó lại đâu,càng ko muốn nó chết như vậy. Chia buồn cùng bác chủ topic

thanhhieu11

vote cho cái suy nghĩ thoáng đãng của bạn,các anh em biết mình đang nuôi con chim dc bắt như thế nào ko? Nên đừng hùa theo mà nói bác ấy,các bác cứ đặt mình vào đấy rồi sẽ hiểu,ko ai muốn bẫy dc về mà muốn con thả nó lại đâu,càng ko muốn nó chết như vậy. Chia buồn cùng bác chủ topic
hihi em tham gia diễn đàn vui và học hỏi là chính em chỉ nói ra cái suy nghĩ của mình nếu nói như các anh ấy vậy thì bộ môn chào mào này chắc không ai chơi rồi :)

kuempn

Nhưng để thả 1 chú chim mà mình tốn bao nhiêu công sức mới bắt được cũng khó lòng lắm các bác ạ. Chỉ đến khi điều hối tiếc xảy ra thì ta mới nghiệm ra và thốt ra 2 từ Giá Như...

King Bird

Khổ thân vợ chồng nhà chào mào này
Biết là chết mà vẫn tận tụy vì con của chúng...
thương quá