Chuyến giao lưu Tây Nguyên đáng nhớ nhất của Đức Qn.

Tháng 11/2013, Đức qn nhận được lời mời từ ae CLB Ngọc Hồi-Kon Tum mời lên giao lưu để thiết chặt tình cảm của những người có chung niềm đam mê giữ đồng bằng và Tây Nguyên. Đức qn quyết định nhận lời lên đường đến với ae ngay để đáp lại tình cảm ae giành cho mình. Sáng 15/11 Đức cùng em Hà Thuận-một chàng trai rất tâm huyết với phong trào chơi chim Chào Mào ở địa phương. Chuyến đi của hai anh/em Đức sẽ cũng như bao chuyến đi khác nếu không có những Sự Cố Bất Ngờ xảy ra trên đường đi-và sau những sự cố bất ngờ-giờ chuyến đi đã trở thành một kỉ niệm đẹp của cuộc đời chơi chim của Đức qn. Đức qn xin được chia sẽ đến ae diễn đàn về chuyến đi của mình.

Sáng 15/11, chuyến giao lưu bắt đầu với 4 thành viên, đó là Đức qn, Hà Thuận và hai chiến binh Chào Mào là Cái BangTàn Hình. Bốn ae xuất phát tại nhà và ngoài trời lại mưa tầm tã, mưa rất to nhưng đã hẹn với ae thì mình phải giữ lời, quyết định lên xe buyt ra bến xe Đà Nẵng đón xe khách để lên Kon Tum.

Chuyến đi bắt đầu ở sự hưng phấn cao trào của những người muốn được giao lưu, được học hỏi trên sân chơi chim. Nàó ngờ đâu cơn mưa to đó lại thành trần lụt dữ dội trên con đường mòn Hồ Chí Mình-Quốc lộ 14B. Xe đi gần hai tiếng và gặp cảnh này.

Thấy lũ lớn trên sông bên đường, hai ae mình và hành khách trên xe có đã có chút cảm giác...lo lắng, nhưng xe vẫn tiếp tục chạy và Đức vẫn rất muốn đến với ae nên không có chuyện nghĩ là sẽ dừng hay quay đầu xe-nếu tài xế quay đầu, điều này sẽ là sự thất vọng của Đức. Nhưng eo ôi, một cảm giác hơi giật mình khi đến đoạn đường bị sạt lỡ nghiêm trọng, giây điện đứt+cây ngã ngỗn ngang.

Nói như trên Facebook, đã có một sự thất vọng không hề nhẹ trong lòng Đức qn khi thấy cảnh này. Chiếc xe khách không thể vượt đoạn đường sạt lỡ và hiện xe công vụ sửa đường, khắc phục thiên tai chưa đến. Tài xế quyết định cho xe lui về một căn nhà nhỏ bên đường gần đó để nghỉ chân đợi đường được khắc phục rồi xuất phát tiếp. Đức gọi báo cho a/e CLB Ngọc Hồi,Kon Tum về chuyện đang diễn ra trên đường, ngay làm tức sau cuộc gọi của mình thì nhận lại rất nhiều cuộc gọi khác của ae trên đó gọi đến hỏi thăm và bày tỏ sự quan tâm, sự nuối tiếc nếu Đức không lên được. Đức như có động lực để tiếp tục đi và không hề nghỉ đến chuyện quay đầu xe.

Trong căn nhà nhỏ bên sông lớn-bên đường mò HCM nhìn ra...trời mưa vân nặng hạt.

Vào căn nhà nhỏ-nơi trú ngụ thiên tai, việc đầu tiền của Đức là tìm ngay nơi để hai chiến binh Chào Mào của mình được nghỉ ngơi an toàn nhất.

Rồi mình đi khám phá căn nhà nhỏ, xung quanh nhà làm bằng ván gỗ. Xuống bếp và có món này, nét đặc trưng của Tây Nguyên đã xuất hiện.

Cứ nghĩ là sẽ dừng chân một chút rồi tiếp tục chặn đường, nhưng có ngờ đâu do lụt về quá lớn, đoạn đường bị sạt lỡ xe Khắc Phục thiên tai không lên được. Mà quay đầu xe Đà Nẵng thì cũng không được vì giờ nước lũ đã ngập lên đường, cả xe chỉ còn cách là trú ngụ tại ngôi nhà nhỏ này đến khi nào đường được sửa xong hoặc nước xuống quay đầu về Đà Nẵng.

Đợi mãi nước không xuống và đội cứu hộ+sửa đường vẫn chưa thấy xuất hiện. Cả đoàn dùng cơm tối với lời mời thân thiện của chủ nhà là những gói mì tìm tôm, nồi cơm trắng với trứng gà lụt+dưa cà. Ae ạ, đó là một trong những bửa cơm ngon nhất, giá trị tình cảm nhất mà Đức qn được ăn. Mọi người trên xe ai cũng đã phần nào xua tan đi nỗi lo và bắt đầu trò chuyện với nhau rất thân tình. Bửa cơm rất ý nghĩa.

Còn tiếp........!

Sau bữa cơm tối thân mật-đậm đà tình cảm của chủ nhà. Cả xe khách ngồi chuyện trò thêm để biết về nhau hơn. Đức qn và Hà Thuận thì không quên kiểm tra sức khỏe hai chiến binh của mình và báo cáo tình hình lên ae trên Kon Tum và nhận rất nhiều cuộc điện thoại quan tâm và động viên 2 ae mình cố gắng đi tiếp.
Đến khoảng 9hpm, tài xế thông báo đoạn sạt lỡ đã được khắc phục và xe tiếp tục. Nghe được tin vui lắm ae ak. Cả đoàn khách cùng 2 lồng chim cưng tạm biệt chủ nhà và lên xe. Nhưng, trân mưa quá to làm đoạn đường còn nhiều đoạn bị hư hỏng nặng hơn, khiếp vía linh hồn khi xe rồi căn nhà nhỏ đi được vài Km thì lại phải dừng vì có một đoạn sạt lở nghiêm trọng hơn lúc nãy. xe khắc phục vẫn chưa xong điểm cũ nên vẫn chưa đến được. Tài xế gọi vè căn nhà nhỏ lúc nãy thì chủ nhà báo là có một xe khách khác to hơn đông người hơn vừa đổ vô nhà nghỉ ngơi, giờ xe có quay lại cũng không có chỗ đứng. hehe. Ok, cả xe quyết định dừng xe và nghỉ ngơi ngay trên xe. Ae ạ, Xe dừng giữa đường văng, giữa rừng thiên và một bên là núi rừng cao nghều sẵn sàng đổ ập xuống xe và một bên là con sông lớn nước đang chảy cuồn cuộn có thể dâng lên ngập cả con đường hoặc dòng chảy mạnh đưa cả con đường xuống sông. Nhưng giờ biết làm sao, tài xe cố gắng tìm một nơi an tàn nhất có thể để đậu xe. cả xe không dám bước chân khỏi của và cố gắng chơp mắt để có sức mà..chống chọi.

Đức thông báo lên Kon Tum về tình hình. Và sau cú điện thoại, ae Kon tum nhất quyết dụng giải pháp của họ dù Đức không đồng ý. Ae Kon tum đón taxi xuống đón Đức-một sự chu đáo-quan tâm khiến Đức rất ngại. từ Ngọc Hồi xuống điểm Đức đang dừng phải hơn 150km, đoạn đường đêm khuya rất nguy hiểm và kèm theo thiên tai đang rất khắt nghiệt. Vậy mà Mấy Ông Nội ấy cũng đi. Giải pháp của Ông Nội Vinh Quang-CLB Ngọc Hồi là đi taxi xuống điểm sạt lỡ và Đức chỉ cần đi bộ qua bên kia là gặp taxi của đội Kon Tum là đi lên luôn trong đêm. Nhưng mèn ơi, ai biết được đâu, con đường mòn Hồ Chí Minh đêm đó bị sạt lỡ trên 10 điểm. Nghĩa là Đức đang bị kẹt ở điểm thư 2 thì chiếc taxi của ae Ngọc Hồi đi xuống phải dừng dừng ở điểm sạt lỡ thứ mười mấy. Khiếp hơn nửa, là sau cú điện thoại biết được ae Kon Tum đang xuống đón thì khu vực xe Đức lánh nạn mất hoàn sóng điện thoại, mọi thông tin liên lạc cả xe bị mất đứt, giữa Rừng Thiêng Nước Đục không có bóng dáng ngôi nhà nào. Quá nhọ ae ạ, ae Ngọc Hồi đi taxi xuống tìm không ra Đức, Đt của Đức không liên lạc được, và cứ thế từ 10h đội Ngọc Hồi xuống tìm và quyết định bỏ cuộc khi biết đường HCM bị sạt lỡ rất nhiều điểm vào lúc 2h30. Đây là điều mà Đức qn nhớ mãi sự chu đáo-tình cảm của những người ae. Nhớ mãi.

Cả xe khách ngủ nghĩ trên xe và Đức cùng Hà Thuận đêm đó không tài nào ngủ được, lo cho ae trên kia xuống đón không liên lạc được, và thật thì cũng lo cho sự an toàn của mình-của cả xe gần 20 người cùng 2 chú chim cưng.

Và cứ thế đến 3h30, xe tiếp tục đi khi đoạn sạt lỡ được khắc phục, niềm vui lại được dâng lên trong từng người trên xe. Nhưng, đoạn phim...kinh dị cứ lặp đi lặp lại khi đi được vài Km thì lại phải dừng vì cái thiên tai quái đãng. Những tản đá to đùng nằm hiêng ngang giữa đường, có người vừa nhìn thấy thì lại thêm vài câu..."nếu lúc nãy xe mình đậu ngay chỗ này để nghỉ thì giờ ngon cơm rồi ha". Câu nói của ông nội kia làm cả xe rùng mình. Tài xe nhanh tay quay đầu, tài xế vừa lái vừa nói, lúc nãy đi có thấy một ngôi nhà, giờ nhanh quay lại đó để cô chú anh chị vào nhà đo nghỉ ngơi ròi xe tìm nơi trống trãi để đâu chứ ở đây nguy hiểm quá, k đi nửa, sáng mai trời sáng rồi tiếp tục. Xe đến một ngôi nhà nhỏ khác với người chủ nhà cũng thân thiện không kém chủ nhà lúc nãy, Cả đoàn quyết định cho phụ nữ-trẻ em và Tài Xế và nhà ngủ nghĩ còn ae thanh niên nghĩ ngoài xe vì căn nhà quá nhỏ. Đức và Hà Thuận cùng 2 chiến binh Cái bang+tàn Hình ở lại xe.

Đây là căn nhà nhỏ thư 2 trong đêm cả xe khách được nghỉ nhờ!

Nhưng vì quá lo cho 2 chú chim của mình với cái đêm hoản loạn, với cái khi hậu lạnh của rừng núi, mình xuống xe mang hai lồng chim vào căn nhà kia để xin đốt bếp lửa để hông hơ cho hai chú chim không bị lạnh. ( Một sự lo lắng không hề nhẹ cho sức khỏe của Cái Bang và Tàn Hình ae ak).

5h sáng, chiếc xe cẩu đến làm nhiệm vụ.

Chiếc xe khách có bạn ngủ cùng giữ rừng đêm qua là một chiếc xe tải. cả hai xe được tại xế chọn nơi thoáng đoãn-mát mẽ để đậu.

Còn tiếp.....!

Hơn 7h sáng, thêm một chiếc xe công An Giao Thông chạy lên hỏi thăm xe khách. Đó là sự quan tâm của các cấp chính quyền-mặc dù hơi trễ nhưng có còn hơn không!

Mọi người trên xe đã trãi qua một đêm mệt mõi và vật vã. Nhưng, tự nhiên là vậy, sáng sớm khung cảnh núi rừng Tây Nguyên đã cho chúng tôi một bầu không khí rát tuyệt vời, se lạnh-trong lành-tiếng chim hót-tiếng suối chảy. Riêng Đức, đêm qua như một trãi nghiệm, đón một buổi sáng tuyêt vời, đã có sóng và liên lạc được ae Kon Tum và biết được ae đã quay về với sự an toàn tuyệt đối. Vào căn nhà nhỏ với hai chú chim cưng không rụng lông tụt lá mạnh dù nhìn thần thái của hai em ấy hơi mệt. Được chủ nhà chiên cho một chảo cơm để dùng lót dọa. Rất thích.

8h sáng, đường HCM đã được khắc phục xong và xe tiếp tục. Chúng tôi đi và dừng, nhưng dừng không như ban đêm vì đường đã được...dọn sạch sẽ.
Xe dừng lại để cả đoàn ăn sáng, gi thì gi nhưng 2 thèn chim cưng của mình phải lo cho tụi nó trước, treo ra kiểm tra chút.

Xe khách bắt đầu chia tay từng người khi người ta đến điểm đón của gia đình, người người xuống xe với sự lưu luyến của tình tình bạn-tình anh/em mới quen mới cũng nhau trãi qua lúc hoạn nạn.

Bốn ae tụi Đức cũng vậy, được các ae trong CLB Ngọc Hồi đón sớm hơn trước khi đến bến! Mọi mõi vơi đi bớt khi được gặp A/e và được gặp lại thèn bông Tướng Quân.

Còn tiếp........!

Gặp được xe của ae Kon Tum xuống đón, lên được xe của ae thì hướng lái đầu tiên sẽ và chỉ là Khách Sạn.

Ae về thẳng khách sạn để nghỉ ngơi, đêm hôm qua khổng chỉ hai ae Đức qn và Hà Thuận không ngủ được, mà cả ae trên Kon Tum cũng vậy, ae kẻ đợi tin người bắt taxi xuống tìm. A/e hội ngộ, niềm vui và tình cảm của những người có chung đam mê đã được thiết chặt như ý muốn mà chưa kịp giao lưu.
Về khách sạn, tuy mệt nhưng cũng phải giành chút thời gian kiểm tra lại Cái Bang và Tàn Hình. Lồng của Cái Bang bị gãy nhẹ, Tàn Hình rụng vài cộng lông. Ae quyết định ngồi sửa lồng cho Cái Bang để nó phơi nắng rồi đã nghỉ.

Tàn Hình phơi nắng.

Chiến Binh Tướng Quân. Một đứa em cưng của Đức qn.

Kế hoạch là xuất phát đi sáng ngày 15 và đến vào đầu giờ chiều, ngày 16 giao lưu cafe ăn nhậu rồi ngày 17 về trường chim Hình Như Là dưới phố Kon Tum để ae Kon Tum thi, chiều 17 về lại đất Quảng Nôm. Nhưng giờ đến trễ hơn 1 ngày. Kế hoạch vỡ. Mệt vật vả sau một ngày nhưng khi cùng nhau ngồi xem chim ai dài hơn-to hơn-đen hơn và trắng hơn thì cảm giác mệt nó biến mất ngay.

Đức nhận lời mời lên giao lưu cafe chứ không tham gia thi vì Cái Bang chưa bao giờ Đức cho đi thi và không muốn cho nó thi. Cái Bang thời đó chỉ là con chim để Đức đi giao lưu cafe, còn Tàn Hình thì mới xong lông nên cho nó đi dợt lửa đầu. Nhưng kế hoạch vỡ vì đến trễ, ae không giao lưu cafe gi được, ae trên Ngọc Hồi vẫn chưa được xem Cái Bang chiến đấu như Đức qn hứa hẹn. Và với tình cảm của ae giành cho Cái Bang-Tàn Hình. Đức đã quyết cho hai đứa tham giải Kon Tum mở rộng vào ngày hôm sau-17/11/2013. Đó là cái giải đấu đầu tiên Cái Bang tham gia, một bước ngoặt của sự nghiệp săn giải của nó.

Ae đưa chim đến điểm thi!

Đến điểm thi gặp được ae về tụ họp tham gia, một cuộc Hàn Huyên đầy tình cảm.

Và thế là hôm đó Cái Bang và Tàn Hình lên giàn đấu, giàn đấu có sự công nhận thắng thua rõ rệt của trọng tài-của sân chơi chim chim, giàn đấu mà lần dầu tiên trong đời Cái Bang tham gia. Cái Bang mở đầu sự nghiệp săn giải của mình bằng thành tích là Tóp 20. Với thành tích đó, Đức hoàn toàn vừa lòng với bản lĩnh và thể lực của em nó, vượt gần 400km để đến nơi thi, đi 2 ngày 1 đêm và ở lại trong rừng, mang lên và xuống xe nhiều lần bị hoảng loạn, mưa ước khí hậu lạnh, âm thanh ánh sáng không khí rầm rộ của hội thi.v.v.nhưng em nó vẫn cố gắng chiến đấu với một phong cách đẹp mắt để lại ấn tượng tốt cho ae Tây Nguyên
.Tàn hình thì lửa đầu căng tràn nen đã ché ngay vòng 2, ché mãi đến vòng 4 hết lực vì chuyến đi nên bị Giám Khảo đánh rớt cái tủm. hehe. Dù sao em nó cũng góp tiếng ché cho hội thi thêm kịch tính-náo nhiệt, được xếp vào hạng...có công cách mạng! khà khà

Cái Bang đấu biên góc trong sàn cầu bung đuôi găm chim và Tàn Hình ché chéc đủ kiểu.
Còn tiếp......!!!

minhche17

đúng là trải nghiệm đáng nhớ thật.....chắc sẽ ko bao giờ quên
có những thời điểm bác kể giống ngàn cân treo sợi tốc vậy!!!!!!!!!!!!

TVC

Chuyến đi thú vị quá Đức ơi. Bạn có những chiến binh hay quá, mình mong ước có được 1 chú như Cái Bang hoặc Tàn hình của bạn... :)

nhanddb

Có lần minhgas cũng đã lên đây làm trọng tài, nay các bạn lên giao lưu.
Đoạn đường từ Ngọc Hồi về Tp. KonTum chừng 60km. Nếu trong các dịp này các bác làm thêm tour về Tp.Komtum giao lưu nữa thì sẽ trọn vẹn.

Có lần minhgas cũng đã lên đây làm trọng tài, nay các bạn lên giao lưu.
Đoạn đường từ Ngọc Hồi về Tp. KonTum chừng 60km. Nếu trong các dịp này các bác làm thêm tour về Tp.Komtum giao lưu nữa thì sẽ trọn vẹn.
chào bạn. A Minhgas có cùng mình đi chuyến Ngọc Hồi ngày 22/12/2013. Lần đó ae mình lên với trách nhiệm và nhiệm vụ là cố vấn và điều hành hội thi. Đó cũng là một kỉ niệm đẹp của ae Quảng Nam tụi mình chung chuyến tuyến.

Tiếp tục ạ!
Những thành tích của Cái Bang, Hàn Mạc Tử hay sự cố gắng chiến đấu của Tàn Hình, Tướng Quân, Bông Đốm của ae mình và clb Ngọc Hồi hôm đó trở nên vô cùng giá trị.
Cái Bang là giải thi đầu tiên sau một quảng thời gian dài từ khi nó về với đội của mình - mình không cho nó tham gia các giải đấu.
10441441_567428063376848_7609061922486799053_n_zps  38848f98.jpg

Hàn Mạc Tử là sự kết nối giao lưu giữa Đức qn và ae nhà Vinh Quang-Tí Gucci Ngọc Hồi. Và cái giải nó đạt được là đc xem như chia tay mình và về với chủ mới nó vẫn giữ vững phong độ.
10484581_664401160313399_4142263933114424365_n_zps  7eed1f0a.jpg

Tướng Quân được ae nghệ nhân bao vay chiêm ngưỡng vẻ đẹp lạ của một chiến binh Chào Mào.

Tàn Hình không có thành tích nhưng em đã cố gắng thể hiện bản lĩnh của mình khi ché chéc dọa nạt đối thủ rất kinh hồn.

Đức qn ngồi nhìn về những lá cờ, những bằng chứng nhận, những phần quà của mình và cả đội, một suy nghĩ trong đầu cứ vang vang lên là "thành tích nhỏ nhưng đối với mình lớn hơn cả những...điều tuyệt vời nhất của một cuộc thi lớn".

Đó là những chú chim. Còn về ae tụi Đức, quyết định tạm biệt ae tại hội thi sớm và chọn một nơi khác yên tĩnh hơn để hàn huyên chuyện trò. Đề xuất là một nơi có ao cá, có thể câu và treo chim nghe hót.
Nếu có lần đến lại phố Kon Tum-Đức sẽ về lại nơi này:

Những khoảnh khoắc quá thoải mái của chuyến giao lưu.
Tướng Quân giải trí thu hút sự chú ý.

Em Tí Gucci hát tặng Đức qn, Hà Thuận và Cái Bang. Lắng Nghe Nước Mắt-vơ sình Tí Gucci nhái giong Quảng Nôm.

Đó là một sự bình dị của chuyến giao lưu Tôi luôn muốn có, chỉ cần sự chân thật-chân tình và đơn giản vậy thôi. Tuyệt!
Còn tiếp.....!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Trải nghiệm thú vị, hơn cả một chuyến đi bẫy dài ngày.
Đam mê luôn cháy trong người của Đức :)

Thân ái!

đúng là trải nghiệm đáng nhớ thật.....chắc sẽ ko bao giờ quên
có những thời điểm bác kể giống ngàn cân treo sợi tốc vậy!!!!!!!!!!!!
Đúng là sẽ khó mà quên được chuyến đi này bạn ak.

Chuyến đi thú vị quá Đức ơi. Bạn có những chiến binh hay quá, mình mong ước có được 1 chú như Cái Bang hoặc Tàn hình của bạn... :)
Cảm ơn bạn, mong được giao lưu cùng bạn, ak mà bạn ở đâu nhỉ?
Tuyệt quá a ơi !!
Đã đời lắm em! hehe

Trải nghiệm thú vị, hơn cả một chuyến đi bẫy dài ngày.
Đam mê luôn cháy trong người của Đức :)

Thân ái!
Cảm ơn anh Tuangiadtu. Anh cũng vậy nhé!

TVC

Đúng là sẽ khó mà quên được chuyến đi này bạn ak.

Cảm ơn bạn, mong được giao lưu cùng bạn, ak mà bạn ở đâu nhỉ?
Mình ở TP. Đà Nẵng - cũng mới tập tành chơi chào mào thôi. Rất mong được giao lưu với bạn để mình học hỏi thêm...

Mình ở TP. Đà Nẵng - cũng mới tập tành chơi chào mào thôi. Rất mong được giao lưu với bạn để mình học hỏi thêm...
Mình cũng có biết gì nhiều về sân chơi đâu, ae mình gặp nhua chia sẽ qua lại cho nhau. bạn cho mình xin số điện thoại với.

TVC

Mình cũng có biết gì nhiều về sân chơi đâu, ae mình gặp nhua chia sẽ qua lại cho nhau. bạn cho mình xin số điện thoại với.

ĐT mình: 0979.752.479 (Cường). Mình ở gần chợ Hòa Khánh, làm việc trong Quảng Ngãi cuối tuần mới về nhà. Nếu cuối tuần Đức có ra ĐN thì a lô ae cafe nhé (sáng thứ 7 càng tốt). Thân!

ĐT mình: 0979.752.479 (Cường). Mình ở gần chợ Hòa Khánh, làm việc trong Quảng Ngãi cuối tuần mới về nhà. Nếu cuối tuần Đức có ra ĐN thì a lô ae cafe nhé (sáng thứ 7 càng tốt). Thân!
Ok bạn, sdt mình là 0906 464 038. mình ra dc mình sẽ alo bạn ha. còn sáng thư 7 mình phải đi làm nên k ra đc. ak bạn đi vô Hội An sẽ đi ngang nhà mình, nếu có dịp nao đi ngang alo cho mình nhé.