Chuyện của những chú chim chào mào !

vietthangek

Một buổi sáng đẹp trời khi ánh bính mình vừa ló rạng, những chú chim thi nhau ca hát. Mấy chú chào mào đêm qua ngủ gần nhau trong một cơn mưa nặng hạt, giờ thấy ánh nắng sớm tung tăng bay nhảy ồn ào cả một góc rừng.
Chú chào mào đầu lân họng bò đang huyên thuyên kể chuyện ngày hôm qua.
Cậu này . . cậu này. Hôm qua tớ gặp một em mái . . .
Anh mào đinh, yếm khít cũng không kém cạnh.
Hôm qua . . hôm qua . . . tớ gặp em trà my . . .
Anh chim già gần đó nghe câu chuyện đưa cánh lên và tham gia :
Phét phét phét .. . tụi bay toàn nói phét.
Anh mào lân họng bò vội trả lời :
Chú không tin, chú không tin . . . bay đi với bọn con . . .
Chỉ như vậy thôi mà ba chú chim cất cánh cùng bay đi đến nơi đã gặp mấy chị em. Bay qua một con suối, bay qua một cánh rừng đến một thác nước đẹp có rất nhiều cây trái trĩu quả. Bao nhiêu loài chim bay về đây tụ họp. Tìm mãi rồi ba chú chim 1 gìa 2 trẻ cũng gặp được gia đình nhà em trà my đang ăn quả trên cây trứng cá.
Vừa nhác thấy bóng 3 anh chào mào, em trà my đã vội nói với chào mào bố :
Ba ơi . . ba ơi. . . hôm qua mấy anh kia chọc con
Ông bố chào mào nghe vậy liền cất cái giọng thổ già rừng và đưa cánh lên dọa nạt.
Mấy cậu kia, mấy cậu kia không được chọc con gái nhà ông . . . Không thì . . . Chết . . chết . . . chết.
Không có gì . . . không có gì. Tôi qua nhà bác chơi
Chú chim già vội vàng lên tiếng.
Trong khi đó em mái trà my vẫn đang múa làm dáng với anh mào lân họng bò và anh mào đinh yếm khít, vì anh nào cũng đẹp trai tách đỏ ngực căng.
Anh mào lân họng bò vội vàng tán tỉnh :
Em nè . . em nè đi chơi với bọn anh
Anh đinh yếm khít cũng tranh thủ :
Đi không . . . đi không . . . qua sông tha hồ chơi . . .
Em mái trà my diệu đà
Đếch thèm chơi . . . đếch thèm chơi
Trong khi đó chào mào bố vẫn đang nói chuyện với anh chim già vì lâu ngày quá không gặp. Chuyện trò mãi mặt trời đứng bóng lúc nào không biết cả bầy chim cùng tíu tít rủ nhau xuống tắm dưới sông mát lạnh, trong cái nắng trưa của núi rừng tây nguyên.
Giờ đây khi đến với tây nguyên hiếm khi bạn gặp được những chú chim chào mào đang đua hót ở ngoài tán rừng, vì một phần tiếng hót khiến chúng ta đam mê, khiến chúng ta mất ăn mất ngủ và cũng từ đó anh em nghệ nhân xích gần lại nhau hơn cũng nhau trao đổi, học hỏi và để tìm nuôi nấng, thuần dưỡng những chú chào mào để mỗi sáng thức dậy tiếng hót chào ngày mới đem lại cho ta một niềm vui ấm áp. Tây nguyen 21/10/2014

vietthangek

dzui dze cùng anh em tý xíu . . . . Chúc có nhiều niềm dzui với chú chào mào nhé !