CM bị hắt hơi

phamkien25

Các bác Tiền Bối làm ơn cho em hỏi thăm, chú chào mào của em đang lông hiện nay thỉnh thoảng em nghe nó hắt hơi 1 lúc mấy lần luôn, ko bị chảy nước mũi nha các bác. Em nghe nó cứ híc híc híc (từ ngữ chỉ mang tính chất minh họa nha các bậc Tiền Bối ). Ai đã chãy nghiệm cho em cách chữa trị nhé, em cũng đã làm nước ấm với gừng tươi giã ra cho uống rồi vẩn ko thấy dứt. Em vệ sinh lồng thường xuyên tắm rữa cũng vậy rất ư là đạt chuẩn Iso2014.

chaomao86

A ra tiệm thuốc thú y mua loại trị ho cho gia cầm dạng uống Enroflocin, lấy 1/2 cóng nước mỗi lần 2 giọt cho uống. Vài ngày là khỏi.

noucamp98960

Đừng phơi nắng nhìu ( nang sang 15 p) và hạn chế tắm trong thời gian chữa trị. Nếu tắm thì nên tắm vào buổi trưa, không tắm sáng và chiều tối. Mong chú chim mau het bệnh. Thân.

Aries_Duy

Tiệm thuốc tây có bán thuốc ho Hiệu 2 lá phổi 1.5k 1 bịch( kêu lấy loại trắng) a cứ pha 1/3 vào cóng nước cho nó uống. Nếu chỉ híc híc như thế tầm 2 3 bữa hết liền. Nhà e mấy con nó uống chưa hết 1 bịch thuốc đó đã k còn híc hic:rolleyes: híc nữa

hieư236

nó đang bị sổ mũi đó bạn. Nhỏ dầu gió vào cầu đậu để nó ngửi sẽ đỡ

dpmq

Mình đang cầm 1 em cũng có hiện tượng này,chạy chữa mọi đường vái tứ phương,vẫn hót vẫn chơi cả ngày nhưng đó là lúc em nó thấy khỏe giờ đang thay lông yếu người lâu lâu vẫn thấy ho thôi thì học cách sống chung với lũ vì chắc bệnh mãn tính rồi.Để dứt cơn ho thì đơn giản nhưng vấn đề ở đây là bị ho lại.

noucamp98960

Mình đang cầm 1 em cũng có hiện tượng này,chạy chữa mọi đường vái tứ phương,vẫn hót vẫn chơi cả ngày nhưng đó là lúc em nó thấy khỏe giờ đang thay lông yếu người lâu lâu vẫn thấy ho thôi thì học cách sống chung với lũ vì chắc bệnh mãn tính rồi.Để dứt cơn ho thì đơn giản nhưng vấn đề ở đây là bị ho lại.
Ok. Bệnh ney chữa khỏi nhưng chỉ là tạm thời. Lúc thời tiết lạnh hoặc cho chim ra ngoài sớm rất dễ bị lại. Thân.

ca_chep

Để ý em nó chỉ bị lúc sáng thôi các bác

chim bác ho sao giống e thế dạo trước bị ho gần 3 tháng uống quá trời thuốc giờ dứt rồi nhưng sáng ra treo chim là lạnh phổi ho 1 tràng ròi thôi cả ngày ko ho cái nào .... ko bít có sao ko!:(

còn vần đề chim của bác thì tốt nhất ra thú y báo bịnh với ngưng ko cho tắm 1 thời gian , chờ hết bịnh cho tắm lại !!:D

hieư236

Chim nhà em sau khi thay lông cũng bị như vậy. Em đã chữa chạy các kiểu nhưng vẫn ko hết. Đành phải bó tay.
có thể vì vấn đề gì đó thôi bạn ah.chim có con nọ con kia ko hợp thuốc.bạn thử đổi sang khasgn sinh ý. liều mạnh vào

phamkien25

Hai hôm nay mình pha mật ong ngâm với tắc pha với nước ấm cho em nó uống, hiện tại hôm nay ko có nghe em nó hắc hơi nữa. Đợi vài hôm nữa xem sao sẽ thông báo các bác biết có hiệu nghiệm hay ko.

Trung Arc

Hai hôm nay mình pha mật ong ngâm với tắc pha với nước ấm cho em nó uống, hiện tại hôm nay ko có nghe em nó hắc hơi nữa. Đợi vài hôm nữa xem sao sẽ thông báo các bác biết có hiệu nghiệm hay ko.
Nếu vài ngày nữa chim vẫn ko bị ho trở lại thì bác báo cho AE biết với nhé.

vubaucat

anh pha mật ong với cóng n*ước cũng được.phơi nắng sớm nữa tiếng.

nghiemnv

Vấn đề ni có vẽ là bệnh mạn tính của chào mào, Mình có 1 em trước khi bệnh phong độ rất ổn, đã lấy 3 lá cờ về cho mình. Nhưng sau 1 mùa thay lông, mình ép lông giữ quá làm em nó phát bệnh, nặng đến nổi không đứng trên cầu được, cứ tưởng rằng em nó sẽ bỏ mình ra đi, nhưng không em nó vẫn sống và khỏe mạnh hót héc như thường, chỉ có điều không còn phong độ như xưa và mạng luôn trong người căn bệnh ho mạn tính kéo dài, lúc lạnh hoặc ăn cám dạng bột mịn là em nó lại ho khẹt khẹt, nhìn thấy thương nhưng mọi biện pháp mình đã áp dụng mà vẫn không dứt được căn bệnh quái ác cho em nó. Thôi, yêu thương và chăm sóc em nó như 1 người bạn vậy. Hy vọng một ngày gần nhất sẽ có 1 phép màu đến với em nó, em nó sẽ hết bệnh và lấy lại được phong độ như ngày nào.

Cứ ra tiệm thuốc thú y...mua thuốc trị cho gia cầm là dùng cho chim được bạn ạ.

npxan

_ Chào mào em đang bị ho từng cơn, ho chảy nước mũi, em lấy tỏi bỏ vào lồng, bôi dầu gió lên cầu mà bệnh ko hết được, ho xong lại hót bình thường, có ace nào giúp em với ạ. Em cảm ơn