cm bổi mua ở tiệm nhờ ae giúp đỡ

PhU_NhOc

e vừa mua con cm bổi dc 1 ngày. Lúc ở trên tiệm thì ng ta nuôi tập thể ở ariary . E mua về thì cho vào một cái lồng nuôi khuyên ( vì cho chim đỡ sợ ) . E cho nhiều cám , chuôi , trùm áo lồng suốt và để nơi tĩnh , mà thấy nó cụp mào , đứng yên ,ko hót gì cả ,có tối nó chả ngủ cứ lâu lâu bay nhảy gì trog lồng . Nhìn nó mà thấy nãn , vậy ae bik nó bị sao ko và cách trị sao thì chỉ cho e với .

tks ae đã đọc bài

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"e vừa mua con cm bổi dc 1 ngày. Lúc ở trên tiệm thì ng ta nuôi tập thể ở ariary . E mua về thì cho vào một cái lồng nuôi khuyên ( vì cho chim đỡ sợ ) . E cho nhiều cám , chuôi , trùm áo lồng suốt và để nơi tĩnh , mà thấy nó cụp mào , đứng yên ,ko hót gì cả ,có tối nó chả ngủ cứ lâu lâu bay nhảy gì trog lồng . Nhìn nó mà thấy nãn , vậy ae bik nó bị sao ko và cách trị sao thì chỉ cho e với .

tks ae đã đọc bài
"

Đây là thử thách cho người mới chơi chim, bạn có các cách lựa chọn. Kiên trì nuôi tiếp, hy vọng chim hay lên. Hoặc thả( hay bán lại hoặc cho), mua con khác về nuôi. qua mỗi lần chọn chim về nuôi, bạn sẽ có kinh nghiệm chọn chim hay.

Nếu bạn nuôi tiếp, cho chim qua lồng lớn hơn, cho chim tắm thường xuyên, khoảng 2 ngày lần, cho ăn cào cào, trái cây đầy đủ, treo chỗ yên tĩnh, tập chim quen người từ từ. chăm chim tiếp hy vọng chim bạn hay lên. Thân

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Những ai mới đầu chơi mà nuôi bổi quả thật là gian truân chứ không nói là nản. Bạn cứ chăm sóc và tạo điều kiện cho em nó có một sự thoải mái dễ chịu cứ coi như nuôi lên một mùa rùi sang năm mới chơi tạm tạm. Không nên kỳ vọng vào em nó một vài tháng mà chơi được đâu. Thân

PhU_NhOc

"e vừa mua con cm bổi dc 1 ngày. Lúc ở trên tiệm thì ng ta nuôi tập thể ở ariary . E mua về thì cho vào một cái lồng nuôi khuyên ( vì cho chim đỡ sợ ) . E cho nhiều cám , chuôi , trùm áo lồng suốt và để nơi tĩnh , mà thấy nó cụp mào , đứng yên ,ko hót gì cả ,có tối nó chả ngủ cứ lâu lâu bay nhảy gì trog lồng . Nhìn nó mà thấy nãn , vậy ae bik nó bị sao ko và cách trị sao thì chỉ cho e với .

tks ae đã đọc bài
"

Đây là thử thách cho người mới chơi chim, bạn có các cách lựa chọn. Kiên trì nuôi tiếp, hy vọng chim hay lên. Hoặc thả( hay bán lại hoặc cho), mua con khác về nuôi. qua mỗi lần chọn chim về nuôi, bạn sẽ có kinh nghiệm chọn chim hay.

Nếu bạn nuôi tiếp, cho chim qua lồng lớn hơn, cho chim tắm thường xuyên, khoảng 2 ngày lần, cho ăn cào cào, trái cây đầy đủ, treo chỗ yên tĩnh, tập chim quen người từ từ. chăm chim tiếp hy vọng chim bạn hay lên. Thân

vậy giờ e chăm sao để nó ko cụp mào nữa mà có thể cất tiếng hót . Và chùm áo lồng thì sao , chùm kín để nơi yên tĩnh khoảng nhiu ngày thì có thể hé dần ra ....????

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Ban ngày nên mở áo lồng cho chim hót, khoảng 5h chiều trùm áo lồng cho chim ngủ, bạn để ý thái độ chim qua mỗi ngày, nuôi khoảng 1 tháng mà bạn thấy chim tiến bộ nhiều, mào dựng, hót ,bám nang là tốt. bạn nên cho chim ăn cào cào nhé. cám, trái cây đầy đủ nhé.

PhU_NhOc

tks ae 4rum . Ae nào bik cách nào nữa thì chỉ e với . cho ăn cào cào thì sao là tốt

cmtegiac

Bạn mới chơi mà chọn bổi thì phải xác định là gian nan bạn nhé vì chơi bổi để luyện tính kiên trì mà.
Chim bổi mới mua về không ép trong lồng nhỏ mà chọn lồng to để nó thoải mái, chọn áo lồng màu sáng và mỏng để khi trùm áo chim vẫn thấy đường để ăn uống
Cách thuần bổi thì AE đã nói nhiều rồi nhưng phải tuỳ điều kiện nhà mình như thế nào mà áp dụng thôi nhưng không được ép chim dạn trong thời gian đầu để chim không bị sinh tật như ngoái, lộn do nhát quá gây ra
Về dinh dưỡng (cám, hoa quả, cào cào): Cám thì cho ăn cám Ba Vì cho tiện, hoa quả thì có loại gì cho ăn loại đó chủ yếu là chuối sứ, cào cào thì ngày 4-5 con, tuần 2/3 lần là OK.

tutaicongtu

Tình hình là nếu tiếp tục như vậy chim của bạn sẽ xơ xác, ốm nhách, nhìn muốn thả hoặc cho. :D bạn hãy đặt niềm tin vào con chim của mình đi, ra tiệm mua 1 cái lồng ép vuông 70k để cho chim nó thoải mái một tý. Chăm cho em nó 1 ít trái cây và vài bữa cho em no 1 tý cào cào. Bạn sẽ thấy có nhiều thay đổi.
PS : Không biết chim của bạn là trống hay mái nếu chim mái thì chắc nản hung. Nếu gặp như vậy thì thua keo này ta bày keo khác nhé.

PhU_NhOc

nếu nói như các bác vậy mới chơi chim thì ta nên chơi con như thế nào ?

và cho hỏi lun là có cách nào để thuần cm hay ko ? nơi nhà e có ít ng` qua lại lắm nên cách treo ra chỗ đông ng để thuần thì pó tay rồi .

trungant

Ban nên mua một cái lồng rộng loại từ 60-90 nan bắt từ 2 - 3 cầu, sau đó treo ở nơi yên tĩnh cho nó quen lồng, mỗi ngày bạn cố gắng chạm lồng một lần ví dụ thay trái cây hoặc châm thêm nước, cám để nó quen chủ sau 3 tháng là có kết quả

PhU_NhOc

Ban nên mua một cái lồng rộng loại từ 60-90 nan bắt từ 2 - 3 cầu, sau đó treo ở nơi yên tĩnh cho nó quen lồng, mỗi ngày bạn cố gắng chạm lồng một lần ví dụ thay trái cây hoặc châm thêm nước, cám để nó quen chủ sau 3 tháng là có kết quả
bạn nói 3 tháng là có kết quả vậy sau 3 tháng con chim nó đứng lồng chưa nhĩ

laohacrom

bạn nói 3 tháng là có kết quả vậy sau 3 tháng con chim nó đứng lồng chưa nhĩ
3 tháng nó mới tỉnh chim thôi chứ nhà bạn vắng người thì e rằng khó, có nhiều bài viết về huấn luyện CM bổi bạn tìm đọc sẽ thu đc nhiều bổ ích , AE viết nhiều rồi nên làm biếng ấy mà .Tùy vào con chim khi bắt đc có nhiều tuổi ở ngoài trời hay ko thời gian để chim ko sợ người cũng lâu như vậy ,cá biệt những con chim tra rừng vài 3 năm cũng ko hết sợ người , chim lứa thì nhanh dạn hơn .

thanhvalivn110

ban ngày bác cứ mở áo lồng để nơi không có người qua lại để chim hót tối khoảng 17 h trùm áo lồng lại cho chim ngủ ,khoảng 2h tới cho chim ăn cào cào một lần, càng về sau bác càng tiếp xúc nhiều hơn ,cứ như thế đến mùa thay lông xong thì chim bác bắt đầu dạn ,thì bác treo ra chổ có người qua lại cho nó quen .kinh nghiệm mình nuôi con chim bổi của mình chỉ có thế , bây giờ chim bổi của mình lấy tay đưa cào cào vào là nó bay lại mổ