CM miền Bắc hay dở thế nào

chào mào1

thấy mọi người cứ thích chơi chim miền trung với miền nam. nhưng chả biết CM miền bắc nó hay và dở ở điểm nào ạ.

xa tinh huy

theo mình thì chào mào bắc thì giọng k được hay cho lắm.nhưng đa số thì bóng bộ đẹp.nếu bạn chơi chào mào đấu giàn thì k quan trọng cứ e nào tố chất hay là chơi thôi.mình cũng đang sở hữu 1 e bắc vùng Am Ngọa Vân ở Đông triều_Quảng ninh.e này mới 1 tuổi lồng nhưng đi thi rất bản lĩnh vào vòng 3 vòng 4...rồi đấy.chim o vùng Đông triều_quảng ninh mình thấy rất hay.còn bạn chơi giọng thì nên chơi chim miền trong giọng hót hay hơn.than

ducthitran

Chào mào miền trung giọng nge hay và lắt leo hơn. Còn về đấu theo minh thấy mấy em chổ ae mình chơi thì khi đấu giửa chim miền trung và bắc thì mấy em miền bắc hay bám lồng đòi đánh nhau hơn, theo mình ngỉ thì mấy em nó đấu giọng không lại nên đòi lấy thịt đè người( to con hơn mà).

Có tý ngu kiến mấy pro cho ý kiến thêm.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
e chưa nuôi cm bắc nhưng nhìn qua clip và hình ảnh thì có vẻ To cao đẹp trai , giọng hót hơi ngắn.. Nếu ép đc giọng thì tốt nhỉ

VipClub

Vua Chào Mào
Theo cảm nhận của mình về chim chào mào Bắc :
Chim bóng bộ to . rất đẹp , giọng rất to đanh . chéc cực khỏe , Nhưng quả thật giọng quá ngắn
Còn chim miền trong thì giọng dài và có độ luyến lấy nói chung ơ đâu cũng vậy. ở đâu có có cái hay riêng .

minchiu

CM bắc giọng ngắn, ko luyến láy. Chỉ được cái to con máu chiến ^^

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
Nhà em có 1 con chào mào miền Bắc nhưng ép giọng miền Nam ra cội chơi phà phà chéc cũng nhiều lắm, chỉ tội em nó học giọng được 6 âm thui còn hơn thì em nó thua.

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
NHư các bác đã phân tích chào mào Bắc được anh em đi thi dùng để đấu trường và thi cử
Tuy giọng ngắn nhưng đạt tiêu chuẩn để thi đảm bảo >4 âm ,Mình cũng đã chơi chim đấu trường và thi mình cảm nhận vì chim Bắc thâm niên được các nghệ nhân mới nuôi nên đang khảng định được vị trí và đẳng cấp trong các cuộc thi.
NGoài Bắc mình mùa đông gió rét mùa hè nắng nóng nên chim miền trong phần lớn không phát huy được tiềm năng đã đc khảng định tại nơi gốc.(Do yếu tố chuyển vùng và khí hậu nên )
Chim Bắc có nhiều con giọng cũng khá tốt và đặc biệt giọng ché to đanh và rất chát hay đè đối thủ .
Ngoại hình đẹp:mào cao yếm đậm bộ khủng long .
Phong cách đấu cũng khá hay :Sức bền hay bám vanh đòi đánh đối thủ.Đặc biệt rét <10 độ vẫn ché như điên
Hiện nay chim bắc bổi so với miền trong thì rẻ nhưng chim mà đấu đá được thì khá chát .
Tóm lại hiện nay anh em Bắc sử dụng chim Bắc ngày càng đông lên đó là 1 tín hiệu rất vui để chim bắc khảng định chỗ đứng trên toàn lãnh thổ

jackychang

Đúng là chim Bắc đang lên ngôi. Lý do: đa số mọi người chơi chim đều theo xu hướng đấu giàn, đấu chọi và đó là lợi thế của chào mào Bắc: to đô tì đè tốt (theo phong cách bóng đá Châu Âu).

Còn chào mào miềm Trung và miền Nam khá dữ, giọng hót hay, luyến láy, hợp với chim hót (đá theo phong cách Nam Mỹ).

Cứ đà này thì chắc chim Bắc và Nam sẽ cân bằng đó thôi.

minchiu

cũng khó cân bằng khi số lượng người chơi chim để đấu chiếm số ít so với nuôi chim để nghe hót ^^

ducthitran

Ai nói mấy bác giọng miền Bắc không dài, đây là em CM Bắc chuẩn vùng miền Hải Phòng của em mấy bác nge thử xem. Có điều em này chỉ mới nge hót cho vui chứa chưa chiến dàn được,hi hi

caube1002

để nói về chim bắc thì có nhiều điều cần bàn đến, mình xin đưa ra 1 số ý kiến của riêng mình như sau:
1 ưu điểm:
- bóng bộ rất đẹp, to con, dài đòn, yếm đậm và dài.... nói chung là như người mẫu
- giọng rất đanh và rát, đặc biệt là chéc dọa nạt cực tốt, có lúc chéc đến mức người ngồi xem còn phải giật mình.
- dễ thuần hơn chim các vùng khác vì miền bắc ít đồi núi, dân cư đông đúc, 1 con bắc nuôi 3-5 tháng có thể khá dạn rồi, tầm 1 năm sách rồi thoải mái.
- giá giẻ hơn chim miền trong, hiện tại chim bắc mua lồng tập thể giao động 100-150k, còn chim bẫy đấu đã sổ và thái độ tốt tầm 200-400k tùy từng con.
- chim bắc đấu dàn đa số bền hơn chim miền trong bởi vì chim bắc to con nên sức khỏe tốt hơn, ngoài bắc khí hậu mùa đông và hè khắc nhiệt nên chim cũng rất khỏe. trời rét 10 độ C chim vân chơi và tắm bình thường
2 nhược điểm
- giọng đa số ngắn và nghe cụt, không luyến láy và nảy âm, nên người chơi chim giọng không chơi chim bắc mấy
-

xeko

Theo cảm nhận của mình chim bắc về bóng bộ khỏi chê. Ưu điểm bóng bộ to,nhiều con bộ to như chích chòe than,ché uy lực,âm to rõ ràng. Nhược điểm giọng đơn điệu,đi tông chậm,đi đấu giàn tốc độ ra mỏ chậm,ít chơi cánh và sàng cầu. Chim miền trung đổ vào nam thì bóng bộ ko được đẹp bằng ngoài bắc,giọng luyến láy và dài nghe sướng tai,nước chơi rât linh hoạt cánh và sàng cầu nhiều,tốc độ ra mỏ nhanh. Ae ngoài bắc nói để tìm 1 con chim bắc hay rất khó,còn tìm chim miền trung đổ vào thì dễ hơn nhiều. Vài í kiến cá nhân sai xót chỗ nào ae bỏ qua

nhoch

NHư các bác đã phân tích chào mào Bắc được anh em đi thi dùng để đấu trường và thi cử
Tuy giọng ngắn nhưng đạt tiêu chuẩn để thi đảm bảo >4 âm ,Mình cũng đã chơi chim đấu trường và thi mình cảm nhận vì chim Bắc thâm niên được các nghệ nhân mới nuôi nên đang khảng định được vị trí và đẳng cấp trong các cuộc thi.
NGoài Bắc mình mùa đông gió rét mùa hè nắng nóng nên chim miền trong phần lớn không phát huy được tiềm năng đã đc khảng định tại nơi gốc.(Do yếu tố chuyển vùng và khí hậu nên )
Chim Bắc có nhiều con giọng cũng khá tốt và đặc biệt giọng ché to đanh và rất chát hay đè đối thủ .
Phong cách đấu cũng khá hay :Sức bền hay bám vanh đòi đánh đối thủ.Đặc biệt rét <10 độ vẫn ché như điên
Hiện nay chim bắc bổi so với miền trong thì rẻ nhưng chim mà đấu đá được thì khá chát .
Tóm lại hiện nay anh em Bắc sử dụng chim Bắc ngày càng đông lên đó là 1 tín hiệu rất vui để chim bắc khảng định chỗ đứng trên toàn lãnh thổ
đúng đấy bác em cũng mới nuôi 1 con người ta bảo chim huế mà co 220k thì lam gì huế nghe giọng giống bắc mình nghĩ là bác vơí lại to xác đẹp nữa hót 4 5 6 âm thôi ma chơi dc lắm đấy úp cho ae mê bắc . đâu phải là chào mao trung chơi hay đâu , đâu cũng có con hay mà
chúc bác tìm được em bắc ân ý

aphu_phonui

theo mình nghĩ chim vùng nào củng có cái hay riêng đặc trưng của mỗi vùng .về giọng hót thì không được phong phú luyến láy như chim miền trong .cũng có con hót giọng dài 6 âm

quangsang

Bạn Xa tinh huy và dohienmobile nói rất đúng. Chim Bắc số chim to đẹp nhiều hơm miền Trung, giọng hót thường ngắn và chậm hơn. Ae miền Trung chơi chim chào mào lâu rồi nên kinh nghiệm và chim hay nhiều hơn, khi phong trào lan ra ngoài Bắc mình thì bị ảnh hưởng bởi cách chơi đó, nhưng gần tại 1 số cuộc thi chim Bắc nhiều chú chơi cũng rất hay. Ngay bản thân mình cũng có duyên gột được 1 em Bắc mới 1 năm lồng mà chơi cũng rất khá rồi. Chúc các bạn nuôi được nhiều chú chim hay

lowschool

Ơ em lại tưởng trong các cuộc thi tiêu chí chấm giọng chỉ tính là hót khi >3 âm mà bác, bác hay thi ở khu nào vậy ạ?

chaomao1

chim Bắc tùy từng con nhé có con giọng cũng rất dài. rất tố chất. chim miền trong cũng vậy có con giọng gắn giọng dài.