Dấu hiệu chào mào bị đè??

chaomaoyemkhit

Chào các bác.
Có phải chim khi bị đè giọng là chỉ cần nghe giọng chú kia nó sẽ xếp mào im ru hoặc toàn hót tiếng đơn đúng không các bác??? Còn vẫn sổ lại chứng tỏ nó không sợ gì chú kia??

phamkien25

Chào các bác.
Có phải chim khi bị đè giọng là chỉ cần nghe giọng chú kia nó sẽ xếp mào im ru hoặc toàn hót tiếng đơn đúng không các bác??? Còn vẫn sổ lại chứng tỏ nó không sợ gì chú kia??
Dấu hiệu bì đè xếp mào im re mang đi chổ khác khuất mặt chơi lại

tinbmt1975

Treo không thấy mặt chẳng bao giờ bị đè cả, ngay cả em yếu để xa vẫn có thể chơi bình thường, chỉ khi để gần cụp mào hoặc líu ríu lưỡi.

longxp

Lót dép chờ cao thủ. Ờ nhà mình có 1 số em, nếu treo con này lầu trên con khác dưới đất thì 2 con đều hót. Nhưng để gần nhau (không thấy mặt - khoảng cách 2-3m) thì chỉ có 1 con hót...con kia không hót (con nào hót thì tùy bữa).

tinbmt1975

Ở nhà mình thấy, em thi có giải, em 4-5 mùa lồng, cũng như em bổi mới bắt vài tháng, nếu treo xa nhau, như em treo phía trước nhà, em treo giữa nhà hoặc sau nhà đều chơi cả. Chỉ khi để chúng gần nhau mới thấy rõ em nào bị đè, lưỡi cứ líu ríu chứ không hót.

SherlockTN

Treo không thấy mặt chẳng bao giờ bị đè cả, ngay cả em yếu để xa vẫn có thể chơi bình thường, chỉ khi để gần cụp mào hoặc líu ríu lưỡi.
Nếu treo gần 1 chú thuộc hàng chim dữ, giọng tốt, gắt, hay nạt, ché đè chim mà chim mình không bản lĩnh thì bị đè giọng là chuyện bt, thậm chí chỉ cần nghe tiếng chú kia là im thin thít hoặc kêu tiếng đơn.
Lúc trước mình có 1 chú đem vào cơ quan gặp chim dữ đấu giọng 1 hồi không lại thì im luôn, qua hôm sau treo ra nghe giọng chú kia thì không dám chơi nữa, chỉ kêu tiếng lẻ (chim chưa kè lần nào).
Bởi vậy nhiều ae khuyến khích nên nuôi từ 3 chú trở lên và chim nên ngang sức nhau để chim chơi qua lại hạn chế bị đè (dĩ nhiên vẫn sẽ có 1 chú trội lên tất cả và làm trùm :D).