Dấu hiệu chim xong lông ?

soncao3008

Chim nhà đang thay lông mà mình chưa có kinh nghiệm về vụ này lắm, mạn phép hỏi và nhờ ae chia sẽ kinh nghiệm với nhé:

1. Dấu hiệu nào cho thấy chim đã rớt xong lông ?

2. Dấu hiệu nào cho thấy chim đã thay xong lông mới?

Cảm ơn ae nhé.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Xin trả lời 1 vài điểm để bạn nhận biết:
1 - Chim thay lông: Chim siêng rỉa lông, nhìn lông không được mượt, khi tắm lông mau thấm nước. Vào một ngày đẹp trời, khi bạn mở áo lồng thấy có nhiều lông rớt dưới đáy lồng. Thường thì chim hay rớt lông ức trước, tiếp đến là đuôi, cánh, cổ, mào và tách. Trong gia đoạn này chim hay đứng xù lông, chim yếu sức, biếng hót.
2 - Khi chim xong lông: Nhìn đuôi cánh đầy đủ và bằng nhau, nhìn mào và tách đỏ không còn lông ống, bộ lông ôm sát thân (nói chung là giống với hiện trạng ban đầu trước khi thay lông ;)).
(*) Bạn nên chú ý chế độ dinh dưỡng cho chim trong mùa thay lông. Thân chào

hoantq

Member
Có gì đâu bác.
- Dấu hiệu chim đang thay lông là chim rụng lông (Lông tơ hoặc lông ống), rụng liên tục trong 2 hoặc 3 ngày trở lên, có thể rụng lông đầu hoặc lông minh (lông tơ); lông đuôi hoặc cánh (lông ống).
- Dấu hiệu chim đã xong lông là chim thấy không rụng lông nữa, phân có vẻ khô hơn. Thực sự thì vụ này khó hơn chim thay lông ở chô thay thay xong rồi do gặp phải điều khác thường chim vẫn có thể thay lông rải rác vì khi chim thay lông là lúc nhạy cảm nhất mà. Cái này theo em là thấy chim không rụng lông nữa trong vòng 1 tuần là ok./.

laohacrom

Chim lông ôm sát , bộ lông ko còn ướt và đen như trước , ra nắng chim chơi ko dừng lại để rỉa lông ===> xong lông

Pleikupho

khi chim thay lông có phải là thay toàn bộ lông ko? hay 1 số thay và 1 số ko. chim nhà e thay lông cánh và đuôi gần như là hoàn toàn như lông tác và lông mào thì chỉ thay vài cọng. lông lưng thì ko thấy thay. nhưng khi lông cánh và đuôi ra đầy đủ thì lông rất mượt

chimchaomaohp

chim thay lông thì cũng tùy con bác ạ. nhà em có con thay 2 tháng mới xong có con thay 1 tháng đã xong.em xin Bổ xung 1 dấu hiệu trước khi thay lông chim thường chơi rất căng( anh em vẫn hay gọi là lửa cuối) sau đó chim ít chơi hơn, tập trung vào ăn uống và rỉa lông

hoangjtam

bạn nhìn lông mào khi thấy lông non trên gốc mào là chim sắp xong lông vì lông mào và tách thay sau cùng .mào ôm sát và nhọn là chim đã xong lông con đuôi xếp thành 1 cọng là ok co thể đi dợt được rồi. thân!

tapchoi_cm

mấy bác cho em hỏi với.chú chim mộc của em ko thấy rụng lông gì cả mà cứ đứng rỉa lông suốt ngày.cho ra nắng thì cứ vừa hót vừa rỉa lông.khi mới mua về thì em vặt hết lông đuôi.bây giờ đuôi mọc ra gần xong hết và xếp vào 1 cọng rồi.ngày nào em cũng cho tắm mà sao nó rỉa lông nhiều thế ko biết.các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với

locvungtau

cho mình hỏi, mình mua 1 cm bỏi nuôi được 1 tháng thì em nó thai long mình+ tách đỏ+chóp màu,mà mình thấy long cánh va đuôi là mới . là sao các bạn ///////

tran van trinh

chào bác sơn he he he
thứ nhất dấu hiệu rớt xong lông {khi chim rớt lông có những sợi rớt trước có nhửng sợi rớt sau ,có khi có những cái lông không chịu thây,nên điều này mình cần theo giỏi mới biết thây song hay không}mình ví dụ {bao gồm cả thân }rớt đuôi có cộng rớt trước có cộng rớt sau,nhửng cộng rớt trước mọc lú lên ,có khi mấy cộng kia chưa rớt ,vì thế mình theo giỏi nó rớt luôn gọi là rớt song lông.
chim lên lông đủ thì theo giỏi tương tự và ngược lại.nhưng lông đầy đủ nhưng trên mặt chim còn nhửng sợi lông cám màu trắng tia tỉa ,đó củng chưa đủ đau nhé.khi hết những sợi lông cám đó mới gọi là song lông.thời gian này là lâu nhất của thời kì chim thây lông.
chúc bác nhanh chóng có chú chim thây lông song.trình thân

tran van trinh

mấy bác cho em hỏi với.chú chim mộc của em ko thấy rụng lông gì cả mà cứ đứng rỉa lông suốt ngày.cho ra nắng thì cứ vừa hót vừa rỉa lông.khi mới mua về thì em vặt hết lông đuôi.bây giờ đuôi mọc ra gần xong hết và xếp vào 1 cọng rồi.ngày nào em cũng cho tắm mà sao nó rỉa lông nhiều thế ko biết.các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với
đó là dấu hiệu chuẩn bị rụng lông đó bác ,bác nên hỏi bác sơn cách cho chim rụng lông.và bác cho rớt và nuôi lại bộ lông cho nó có khi hót hết rỉa lông.chúc bác có chú chim không còn rỉa lông nửa

xuanhuy008

bạn nhìn lông mào khi thấy lông non trên gốc mào là chim sắp xong lông vì lông mào và tách thay sau cùng .mào ôm sát và nhọn là chim đã xong lông con đuôi xếp thành 1 cọng là ok co thể đi dợt được rồi. thân!
đây cũng là một cách đơn giản mà dễ nhận biết nè anh! em xin bổ sung thêm vài ý!
chim chào mào khi thay lông nó không phải rớt 1 lần sạch trụi như gà bị nhổ lông mà nó vừa rớt lông vừa mọc xen lẫn. họa chăng chỉ có những con rớt nhanh, nhiều hơn mọc, thì chúng ta dễ nhận biết hơn thôi! nên để nhận biết chim rớt xong lông thì thường em không quan tâm, chỉ quan tâm khi nào chim thay lông xong thui! đầu tiên a nhìn như bác Hoangjtam, sau đó nhìn trên lưng em nó còn lông cũ, mới xen lẫn không. nhận biết vụ này khá dễ, chỉ cần để ý chút vì lông cũ và lông mới nhìn rất khác nhau. lông mới nhìn đen hơn, mịn và mướt hơn. khi nào a thấy lông chú nó 1 màu đồng nhất là cơ bản xong rồi! hơn nữa khi anh cho chim tắm, chim đã hoàn toàn xong lông thì lông khô, không bị dính nước, gần giống như việc lấy nước xối lên đầu vịt.keke - và lúc này là lúc chim bắt đầu vô lửa!
nhưng chung quy cũng chỉ nhận biết được đến đó thui a. vì lông bụng chim khi thay xong vẫn rớt lai rai là chuyện bình thường!

haison1992

cho em hỏi các bác 1 chút. Em mua 1 con chào mào về, thấy lông đuôi nó xác xơ quá nên em nhổ hết đi, nghĩ là để mọc lông khác, nhưng bh cứ lên đc 2, 3 cái thì nó lại rụng đi. Các bác cho em hỏi nó bị j và chữa thế nào ạ. Em mới nuôi cm đc mấy tháng. Mong các bác giúp đỡ

Pleikupho

cho em hỏi các bác 1 chút. Em mua 1 con chào mào về, thấy lông đuôi nó xác xơ quá nên em nhổ hết đi, nghĩ là để mọc lông khác, nhưng bh cứ lên đc 2, 3 cái thì nó lại rụng đi. Các bác cho em hỏi nó bị j và chữa thế nào ạ. Em mới nuôi cm đc mấy tháng. Mong các bác giúp đỡ
thứ nhất, lông đuôi xấu bạn nhổ đi để nó mọc lại lông đuôi mới 99% lông đuôi ra sẻ bị giợn
thứ 2 : bạn làm vậy chim sẽ rất nhát => nhảy nhiểu gãy cả lông mới
thứ 3 : lông sơ xác bạn ko tìm nguyên nhân giải quyết mà đi nhổ lông chim sẽ đau và xuống lửa, sức khỏe suy giảm
giải quyết : phơi nắng sáng 30p/ ngày, tắm 2 ngày 1 lần, trùm áo lồng thường xuyên nhưng ko kéo khóa. bồ dưỡng trái cây + mồi tươi, nếu đang nuôi lồng nhỏ thì nên cho qua lồng to có nhiều cầu. mình chỉ biết có vậy. còn thế nào thì bạn chờ cao thủ vào chỉ tiếp

tran van trinh

chim bác sơn thây lông song chưa mà chẳng thấy liên lạc vây ta.tết nhất làm ăn thế naò vậy bác .bận quá hay sau mà ít thấy viết bài
trình

huang

có phải chim sắp thay lông đi dàn rất hay rỉa lông cánh và đuôi đúng ko các bác?
trong trường hợp rớt điểm, vài cái cánh xong ko thấy ra nữa thì làm sao hả các bác?

SherlockTN

Theo mình chim xong lông là khi không còn những vỏ lông màu trắng đục rụng xuống bố lồng nữa. Nhiều khi những sợi lông tơ sát người đang thay chúng ta cũng không thể quan sát bằng mắt thường được.
Chim nhà mình một tuần không thấy rớt lông, cứ tưởng xong lông, nhưng đột ngột lại rớt vài cọng lông cánh đây. Khi thấy chim lông lá gần như đầy đủ, AE cứ trừ hao thêm vài tuần cho đến 1 tháng là xong lông hoàn toàn thôi :D

Kelangthang

Các bác cho hỏi chim thay xong bao nhiêu % lông thì đổi cám đấu cho chim đc và chế độ tắm nắng + tập lực cho sắp xong lông ntn ?
Thanks !