Dợt,Dãi cho chim bổi tại Đà Nẵng

NhocKent12

AE cho mình hỏi có ai biết địa điểm dợt dãi cho chim bổi mới nuôi lồng ỡ khu vực Hải Châu không,mình có em bổi 6 tháng lồng đang vào lửa mà chẳng biết chỗ nào để dợt dãi cho em nó quen,vào mấy cội lớn thì em nó chịu nhiệt không nỗi:D,ae nào biết chỉ giúp với...!
Thanks...!

minhgas

Chào mào cùi bắp
Tràm Chim - 164 Điện Biên Phủ giàn rộng rãi treo xa giàn chính ra dợt bổi thoải mái con gà luôn đó bạn. Chỉ dợt buổi sáng thôi nhé

thodeco

cội lớn củng đc,cứ cho ở biên vs cho vô giàn bổi là đc bạn,ở k8 củng có giàn bổi đó

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Tràm Chim - 164 Điện Biên Phủ giàn rộng rãi treo xa giàn chính ra dợt bổi thoải mái con gà luôn đó bạn. Chỉ dợt buổi sáng thôi nhé
Tràm Chim thì dợt toàn chim mạnh không Minhgas ơi, bổi nhác lên đó thì bị đè cho mà tắt bếp luôn.

chaomao^^py

Moderator
Mình có ý này giúp bạn dợt bổi chỗ nào cũng được đây :) ! Bạn mang chim tới cứ để sát bên mà uống cà phê nghe giọng , tầm trưa khoảng 10h chim trên giàn xuống sức thì bung ra dợt 30p rồi về . Vài lần vậy là ok thôi , có chỗ dợt là mừng lắm rồi hehe

cscdn

Hải Châu thì thiếu gì chỗ dợt chim bác ơi , bác qua Kiệt 8 Hoàng DIệu có 2 trường chim là Bình Minh và trí Quảng , còn không thì qua 2/9 , ngay cạnh KS Minh Toàn có trường chim Đại Ngàn , còn nhiều lắm , thiếu gì bác

NhocKent12

AE cho mình hỏi thêm là 1 tuần nên đi dợt mấy lần,nếu đi thường xuyên có được không,dợt xong thì như thế nào,tắm táp bồi bổ gì không,hôm nay mình cho em nó đi thử về nhà ít hót hơn.
Bổi tương đối đứng lồng , khi ở nhà dù móc ở vị trí nào đi nữa , buông tay ra là nổ liền , như vậy là có thể đi tập dợt

chaomao^^py

Moderator
AE cho mình hỏi thêm là 1 tuần nên đi dợt mấy lần,nếu đi thường xuyên có được không,dợt xong thì như thế nào,tắm táp bồi bổ gì không,hôm nay mình cho em nó đi thử về nhà ít hót hơn.
Cái này tùy nết , tuổi lồng của chim và thời gian của bạn ! Bổi khi đấu tập thì 1 tuần đi 1 lần cho quen cội quen người , không cần đi nhiều , khi dợt bổi phải theo thật sát , thấy chim tấp lồng , hoặc xụp mào là hạ lồng và tủ áo ngay
Chim có tuổi lồng thì khỏe hơn , cứ theo tình trạng chim mà dợt , khi đủ lửa thì tuần 1-2 lần
CHim đi dợt về để nơi thoáng mát khoảng 30p rồi tắm và phơi nắng , khô lông thì tủ áo đi ngủ, không cho ăn mồi tươi vào buổi chiều , như thế 1 số em chim dễ bị tụt lửa .

Sửa lần cuối:

NhocKent12

Cái này tùy nết , tuổi lồng của chim và thời gian của bạn ! Bổi khi đấu tập thì 1 tuần đi 1 lần cho quen cội quen người , không cần đi nhiều , khi dợt bổi phải theo thật sát , thấy chim tấp lồng , hoặc xụp mào là hạ lồng và tủ áo ngay
Chim có tuổi lồng thì khỏe hơn , cứ theo tình trạng chim mà dợt , khi đủ lửa thì tuần 1-2 lần
CHim đi dợt về để nơi thoáng mát khoảng 30p rồi tắm và phơi nắng , khô lông thì tủ áo đi ngủ, không cho ăn mồi tươi vào buổi chiều , như thế 1 số em chim dễ bị tụt lửa .
Bác cho e hỏi cái vụ mồi tươi không nên cho ăn vào buổi chiều ngày em nó đi dợt về hay là không nên cho ăn vào buổi chiều tất cả các ngày.
Thanks...!

NhocKent12

Hải Châu thì thiếu gì chỗ dợt chim bác ơi , bác qua Kiệt 8 Hoàng DIệu có 2 trường chim là Bình Minh và trí Quảng , còn không thì qua 2/9 , ngay cạnh KS Minh Toàn có trường chim Đại Ngàn , còn nhiều lắm , thiếu gì bác
Cái trường k8 Hoàng Diệu là khúc chỗ nào sao mình tìm không thấy nhĩ,tới số 8 Hoàng Diệu chẳng thấy có cái kiệt nào cả.

chaomao^^py

Moderator
Bác cho e hỏi cái vụ mồi tươi không nên cho ăn vào buổi chiều ngày em nó đi dợt về hay là không nên cho ăn vào buổi chiều tất cả các ngày.
Thanks...!
Cái này tùy quan điểm của mỗi người , riêng mình không cho ăn mồi tươi vào buổi chiều , tắm và phơi xong thay trái cây mới rồi tủ áo cho chim nghỉ . Buổi chiều cần nhất là chim nghỉ ngơi , ăn thức ăn dễ tiêu hóa