* :D Nuôi chào mào trong nhà số lượng 6 con có nên treo gần nhau không ?

shopthuhavd

* Các Pác cho hỏi nhà em nuôi tổng cộng 6 em chào mào đã thuần, như vậy nuôi trong nhà thì treo các em nó như thế nào ( Gần nhau hay cách mặt nhau ?), mong các nghệ nhân các miền cho vài lời khuyên giúp; :confused:
Trân trọng !

Tuann

* Các Pác cho hỏi nhà em nuôi tổng cộng 6 em chào mào đã thuần, như vậy nuôi trong nhà thì treo các em nó như thế nào ( Gần nhau hay cách mặt nhau ?), mong các nghệ nhân các miền cho vài lời khuyên giúp; :confused:
Trân trọng !
Treo gần,treo xa là do điều kiện diện tích nhà bạn.Nhưng bạn phải hạn chế tối đa không cho các e nhìn thấy nhau.Tuyệt đối không cho chim nhà đấu với nhau.

shopthuhavd

Câu này có vẻ không hợp lí.
Bác cứ hạn chế cho chúng thấy mặt nhau để hăn chim thôi, lâu lâu mình cũng làm dàn dợt mini nhà mình chứ.
Như vậy nhà mình không có diện tích rộng thì mình có nên nuôi trùm áo lồng lại không Pác ?

Tuann

Bác cứ hạn chế cho chúng thấy mặt nhau để hăn chim thôi, lâu lâu mình cũng làm dàn dợt mini nhà mình chứ.
Nếu chim nhà đấu với nhau sẽ phân cao thấp.Khi đó con gấu hơn sẽ đè con yếu lâu ngày chim sẽ bị hèn và không thể lên đc.Nếu có kè vào thì chỉ 2 phút bỏ ra luôn,chủ yếu là để chúng nghét nhau thôi.Không đc phân cao thấp.

Tuann

Nếu chim nhà đấu với nhau sẽ phân cao thấp.Khi đó con gấu hơn sẽ đè con yếu lâu ngày chim sẽ bị hèn và không thể lên đc.Nếu có kè vào thì chỉ 2 phút bỏ ra luôn,chủ yếu là để chúng nghét nhau thôi.Không đc phân cao thấp.

Pleikupho

cứ trùm treo gần nhau là dc nếu ko ngại ồn, thật tình mỗi khi trời gió hay sáng chưa mang ra kịp là bị la suốt. sáng 1 con nó sổ 1 phát là inh ỏi luôn. trong khi mình chỉ có 5 con. h ra đi bớt rồi. còn 2 con thi đỡ hơn. đang tìm vài chú về cho vui nhà.hihi

shopthuhavd

cứ trùm treo gần nhau là dc nếu ko ngại ồn, thật tình mỗi khi trời gió hay sáng chưa mang ra kịp là bị la suốt. sáng 1 con nó sổ 1 phát là inh ỏi luôn. trong khi mình chỉ có 5 con. h ra đi bớt rồi. còn 2 con thi đỡ hơn. đang tìm vài chú về cho vui nhà.hihi
Trùm nhiều cũng dễ bị đổ lông chứ Pác !

tommy2012

Bạn ko cần trùm áo lồng, treo thành 1 hàng, cách khoảng 20cm các lồng , cắt từng miếng bìa các tông ngăn giữa các lồng -> chim ok.

chaomao^^py

Moderator
Bạn ko cần trùm áo lồng, treo thành 1 hàng, cách khoảng 20cm các lồng , cắt từng miếng bìa các tông ngăn giữa các lồng -> chim ok.
Cái này chỉ thích hợp với bổi , hoặc vì không gian hạn hẹp buộc phải vậy . Chim thuần mà nuôi thế không bao giờ căng nổi , vì chim sẽ ồn ào suốt , không có thời gian hấp thụ dinh dưỡng cũng như nghỉ ngơi tích lũy thể lực

shopthuhavd

ok, Pác nói cũng có lý để mình thử theo cách này xem sao. Tks !

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Nhà mình thì mỗi con một phòng , nhưng chúng nó la to quá nên cũng nghe thấy giọng của nhau riết gặp nhau là hăm he đòi bem chứ k đấu.. Với lai khi cho phơi nắng thi cũng khó tránh đc chuyện k thấy mặt ...Nhưng tốt nhất theo mình thấy thì càng cách biệt càng tốt

tosudoc

cái này mới mệt đây. Nếu bạn có điều kiện thì bác nên treo mỗi con mỗi góc không ai thấy ai. Còn như mình không có điều kiện thì treo thí xác. nhà lúc nào cũng có ít nhất 8 con mà có 14m2 thì ko thể giải quyết các vấn đề gì khác. hiiiiiiiiiiiiiiiiii đam mê là chính.

chaomao^^py

Moderator
cái này mới mệt đây. Nếu bạn có điều kiện thì bác nên treo mỗi con mỗi góc không ai thấy ai. Còn như mình không có điều kiện thì treo thí xác. nhà lúc nào cũng có ít nhất 8 con mà có 14m2 thì ko thể giải quyết các vấn đề gì khác. hiiiiiiiiiiiiiiiiii đam mê là chính.
Phục anh luôn , gửi vào đây em chăm hộ cho keke ! kể từ lúc mê chim , nhà em giờ khoan với đục từa lưa ( hên mà vẫn thẩm mỹ ) , mỗi em 1 góc , tắm thì có 2 bãi tắm , theo em khoản thời gian chim tắm là lúc nên để chim có không gian riêng . Mỗi sáng mang em cạ cứng móc ra hòn non bộ , có cây , nước , có tiếng chim hót và có tiếng róc rách thì thôi rồi , ngày mới tràn sức sống ^^