Duyên với Chào mào!

Thân chào toàn thể ace !

Hiện nay phong chào nuôi và chơi chào mào đang rất phát triển, đi đâu cũng thấy treo chào mào , sáng ra đến cổng đã thấy chào mào phơi nắng, ra uống cà phê cũng nghe bàn bên tám chuyện chào mào ....Vậy chắc hẳn sẽ có rất nhiều cơ duyên đến chào mào của anh em mê chim nhỉ ?Vậy mình mạo muội mở chủ đề này để anh em chia sẻ cơ duyên của chính bản thân với thú chơi chim này nhé !

Mình xin mở đầu với thú chơi của bản thân :Tháng 8 /2008 ra trường đi làm , mình bắt đầu quen với việc chuyên môn, bắt đầu những thói quen mới .một năm sau đó vẫn như vậy nhưng đâu đó sau mõi buổi đi làm về mình thấy thiếu một cái gì đó : không phải là những buổi tiệc rượu , không phải tiếng nhạc chát tai ở quán bar , không phải là cái mùi khói xe nặt mùi lúc chờ đèn đỏ …. Mình không biết là mình thiếu gì cho tới khi một buổi chiều mình lỡ chuyến xe về nhà ( mình làm xa nhà ) , và với khoảng thời gian rỗi đó mình quyết định thả mình đi bộ theo dọc các tuyến đưòng , những đoạn đưòng mà mình đi không biết bao nhiêu lần nhưng hôm nay mình lạ quá với mình , bình thường mình không thấy quá nhiều những biển hiệu quảng cáo như vậy , đang lơ ngơ thì đàng trước có gì đó khiến mình phải chú ý vì quá đông người , mình tò mò và tiến đến , trước mặt mình là chợ chim cảnh .Mình như thức tỉnh và hoà vào đó , mình biết mình thiếu gì trong thời gian vừa rồi và đó chính là những phút êm ả những ngày còn nhỏ với thú vui bên con chóp mào mà mình đã nuôi .Và mình quyết định tìm mua cho mình 2 chú về nuôi cho thoả cái thú mà mình đã chợt quên trong những năm đi học xa nhà . Một lồng , 2 lồng ….và rất nhiều những lồng sau đó mình không chọn nổi mình sẽ mua chú nào vì có quá nhiều chim , những chú chim mệt mõi và đang khiếp sợ cái gì đó ( mình không nghĩ là chính mình .hjhj ) , mình tiến ra xa và ngồi tập trung vào chiếc lồng tập chung , mình cố để ý thật kỹ nhưng qúa nhiều người mình chả thấy gì ngoài “những cú tung lồng rất ấn tượng”. bất chợt whít .. whít … trìu whiu…mình loăy quay vội đưa mắt theo tiếng chim vừa rồi và đàng xa trên cây bách trong quảng trường một chú chim đang tự tin ra giọng , mình tiến về phía đó và nhanh miệng hỏi : con này bao nhiêu anh trai ? 5 xị lão bán hàng đáp .Mình do dự xong quyết định mua , mình lấy thêm chiếc lồng sắt 70k , vài nhánh rễ cà phê ,và 02 cái hũ thức ăn , 1 bì cám rồi vọi vàng kêu một tay xe thồ gần đó chở về phòng , mình muốn đi thật nhanh về đẻ hoàn thiện cái lồng và thả chú chim vào …

Về tới phòng trọ mình vứt vội cái túi xách lên giường và ngồi chỉnh sửa cái lồng , cắt cây cầu và ráp bộ cóng mới cho thật hoàn hảo , sau một hồi mình cũng xong và cho chú chim vào , xoạt xoạt … xoạt xoạt … chú chim nhảy thật hoảng sợ , mình vội treo lên cây phơi đồ và lại giường nằm để chú chim được hoàng hồn , mình ngồi nhìn và đều mình muốn bây giờ thật đơn giản là tiếng hót của chú chim …. Nhưng 10 p …. 30 p ….. tối rồi mà vẫn không thấy gì , mình tìm lấy cái áo thun cũ che cái lồng và tiếp tục công việc mình hay làm hằng ngày rồi thả mình vào giấc ngủ sâu .
Reng….. Reng….. Reng….. Reng….. mình vội tỉnh giấc đã 6h30 sáng , dậy và việc đầu tiên không phải những gì mình hay làm mà là cái lồng chim , mình tiến tới và nhẹ nhàng cầm ra ngoài treo lên cành cây gần đó .. đứng ngắm một lúc lâu vẫn không thấy gì hơn những cú nhảy … mình quyết định vô vệ sinh cá nhân đều mà mình phải làm ngay mõi sáng . Hôm nay mình luôn tập trung vào cái gì đó ( đó là chờ nghe tiếng hót của chú chim chứ không phải tin tức chào buổi sáng ) , mình nằm và hưóng sự chú ý về chiếc lồng chim qua khe cửa sổ : nó ( chú chim) bắt đầu ăn cám và đứng rỉ lông ) nhưng mình vẫn chờ nghe tiếng hót hôm qua , mình muốn nghe lại và nghe nhiều hơn nữa và tất cả chỉ có vậy ….. tới gần 8h30 sáng mình vẫn không thấy gì khả quang mình quyết định xách chú chim vô và đi ucf . Sự thất vọng làm mình vội vàng và cẩu thả hơn lúc mình xách chim ra treo , và mình đã phải trả giá : con chim tung lồng và vô tình bị dính móng vào kẽ hở của chiếc lồng , trông thấy chú chim bị vướng thật tội mình cuống lên đặt chiếc lồng xuống nhưng… bựt… con chim tự thoát ra , mình không để ý và những tưởng không có gì , mình mang vô treo và đi khỏi phòng .

Sau nhưng lời tám dóc và những giọt cf thích thú mình về phòng và hi vọng mình sẽ nghe chim hót …. Về tới phòng mình lại cầm chú chim nhưng không treo ra cây nữa mình quyết định để canh chiếc giường và ngắm , mình muốn ngắm thật kỹ chú chim nhưng đâu rồi một chiếc móng , mình chú ý và thấy đầu ngón chân xưng và chú chim bị mất móng ,mình nhớ lại chuyện lúc sang và hiểu mọi chuyện … mình thương chú chim và nhẹ nhàng cần chú chim treo ra cây và vô phòng nằm , mình không nghĩ gì ngoài vết thương và cách khắc phục . Mình cố hình dung lại toàn chiếc lồng và vô cùng nhiều những kẽ hỡ , mình quyết định không thể để chú chim bị thêm những tai nạn như vậy mình chạy vội ra chợ chim và mua thêm 1 chiếc lồng sắt như vậy và 1 cuôn nhợ nhỏ 2k , 1 chai keo 502 và về phòng . mình ngồi cả buổi trưa để buộc lồng và hoàn thiện vẫn là chiếc lồng sắt nhưng ko có chỗ hở nào , mình tâm đăt những gì mình làm và lấy chú chim cho vào cái lồng mới , và tiếp tục hoàn thiện cái lồng kia như vậy. Kết thúc buổi trưa mình cảm thấy đói và đi ăn , trên đưòng về mình nhớ đến chiếc lồng dư và quyết định tuyển thêm 1 chú nữa , lần này mình may hơn vì vừa ra chợ chim đã có 1 thàng nhóc tren tuối mình cần bán 1 chú chim trông rất ổn với gia s300k , mình quyết định mua nhưng mình muốn thằng kia đi cùng mình về phòng để sang chim qua và lấy tiền (mình không muốn chú chim bị hoảng như chú trước )

Xong xuôi mình ngồi và ngăm 2 chú chim của mình , từ khi có chú thứ 2 mua rẻ hơn nhưng về mình đựoc nghe hót ngay , nhưng cảm giác vẫn không như con đầu (mãi sau này mình mới biết con này là chim non nuôi lên nên giọng như vậy) ……

3 ngày sau . vẫn là giấc ngủ dài nhưng kết thúc không phải bằng tiếng đồng hồ mà là whít .. whít … trìu whiu…mình chợt tỉnh nhìn đồng hồ mới có 5h 15 nhưng cái làm mình vui hơn và tỉnh vậy là chú bổi đã hót , mình hót nhiều như bị kìm nén mấy ngày rồi , thàng nhóc nằm im để tận hưởng và thích thú , …..

Và từ đó mình vẫn kết nuôi bổi vì mình thích nghe cái giọng tròn âm và gắt gỏng hoang sơ như vậy .”( trích từ cuốn sổ nam tào của chính mình các bác nhé )!!! Kể từ lúc tập nuôi tới giờ cũng đã 2 , 3 năm rồi.Hiện nay mình ko còn “cuồng chim” như trước nhưng mê vẫn mê như mê em nó ..hjhjhj
Rất mong thêm những cái duyên với chào mào được anh em chia sẻ!

Sửa bởi Amin:

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Cảm ơn bạn về bài viết, tâm sự của bạn cũng chính là tâm sự của mình. Mình đã mất đi 12 năm mới có cơ hội nuôi lại và hiện tại mình cũng đang chăm 2 chú bổi. Thân chào!

beolun97

cảm ơn bác về bài viết nhìu,anh thức ơi hôm nay đc nghĩ học gập ông già em cũng đc nghĩ làm,hehehe,anh rãnh wa nhà em cầm chim wa giao lưu

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Cảm ơn bác về dòng tâm sự này! Đúng là chơi bổi có 1 cái thú riêng của nó! Khi con bổi bắt đầu nổi thì mới biết công sức của mình là không hề vô ích! Còn gì thú vị hơn khi tận hưởng thành quả của chính công sức mình bỏ ra!

chaugiathuan1

hoho, e thì chỉ mới chơi cm được từ trước tết, nhưng cũng có cảm giác giống bạn.
Hiện tại mình đã tim được 3 chú bổi hợp ý và rất có tương lai.
Các bác lớn tuổi ngoài cội bảo rằng mình rất may mắn vì mới chơi chim 1 thời gian ngắn mà đã tìm được những chú chim ưng ý và giá cả lại rất phải chăng trong khi có người mất cả đời và biết bao nhiêu là tiền nhưng vẫn ko có được 1 chú chim như ý muốn.
Hôm qua mình cho ra đi em chim non mùa, vì tức tối thằng bạn, thế là cả tối ko ngủ được vì nhớ em ấy, sáng ra tìm bác ấy xin chuộc lại nhưng bác ấy ko cho. Âu cũng là cái duyên, hi vọng sẽ có ngày em ấy về lại với mình....

tosudoc

cảm ơn những dòng tâm sự giống như tiếng hót của những chú chim bổi già rừng.