E có vấn đề khó sử nhờ các a tư vấn hộ,e tk.

minhtuan211

[SUP]Gần nhà e có ông nuôi chào mao nhưng khổ nổi ổng cứ nuôi chim wit wiu hay wit cu wiu hoài e nói không được,vì nói sợ đụng chạm nên không nói được,dd đàn mình có ae nào đã từng bị trường hợp như e thì cho e chút ý kiến,e rất sợ bị ảnh hưởng chim nhà,cách kiêu này nhanh học nên e không biết làm sao,mong ae giúp đở để e tìm ra hướng giải quyết ko cả nhà e nó kêu wit cu wui thì e tiêu,tk các ae.
[/SUP]

buingoctu89

cái này nhức đầu thiệt nè,bạn thử kiếm chổ nào đó treo mà không nghe tiêng ấy

netcom0909

cái vụ này mình có nghe một số kinh nghiệm từ các bác đã lớn tuổi chuyên ép chim giọng.
+ Cách 1 : Đem 1 con chim cùi cùi có giọng ở nhà mình đem qua đổi với con chim kia và đem đi phóng sanh ở nơi xa xa một tí.( còn có ông thì chơi hơi ác là đạp đầu tại chỗ, hix hix).
+ Cách 2 : qua nhà đó mua lại con chim và đem phóng sanh, tặng cho người ta con khác nuôi chơi.
Cái này mình chỉ nghe mấy người ép chim giọng nói lại thôi, chứ mình chưa thực hiện bao giờ. Bản thân mình thì chỉ nói chuyện từ từ người ta thấy chim người ta cùi quá đành đem bán và mình bán rẻ cho một con khác chơi cho vui. Vậy là ok, ban đầu người chưa hiểu biết về chim nhưng từ từ rồi người ta cũng biết và ko chơi mấy con chim cùi nữa.

Dam_me_CM

Chim của bạn già mùa hay má trắng nuôi lên? Nếu gia mùa thi không cần lo lắng vì chim già không học giọng chim non. Còn nếu chim má trắng thì bạn nên gửi chim đi học giọng.

jang

[SUP]Gần nhà e có ông nuôi chào mao nhưng khổ nổi ổng cứ nuôi chim wit wiu hay wit cu wiu hoài e nói không được,vì nói sợ đụng chạm nên không nói được,dd đàn mình có ae nào đã từng bị trường hợp như e thì cho e chút ý kiến,e rất sợ bị ảnh hưởng chim nhà,cách kiêu này nhanh học nên e không biết làm sao,mong ae giúp đở để e tìm ra hướng giải quyết ko cả nhà e nó kêu wit cu wui thì e tiêu,tk các ae.
[/SUP]
Mình cũng bị trường hợp y chang nè!!!
Cách của mình là rủ ổng đem chim ra chơi,rủ thêm 1 người rành về chim.Trước mắt ko đề cập đến việc quít wiu mà chỉ tám về giọng chim thôi,tám riết đến khi cần thiết mình sẽ phán 1 câu"mấy con quit wiu giờ chỉ có ngoài trời thôi chứ đã nuôi chim thì ai mà lại nuôi kiểu đó"!Chú ý ko được chỉ đích danh mấy con chim của ổng chơi quit wiu àh nghen!Sau đó thì....tự hiểu hihi!!!
Thân_Jang...

yeuchimhue

nếu dàn chim của bác chủ là chim già rừng thì chim càng sung thôi có sao đâu , còn nếu là chim tơ hay non thì nguy hiểm lắm , nên tránh xa càng xa càng tốt , ko thì thả 1 con mèo tới gần lồng chim của ông ấy khi ông ấy vắng nhà hihihih

beolun97

theo mình bạn rủ ông ý đá thông lồng con nào thua lấy lun,nếu hên bạn thắng thì bạn đem về mà phóng sinh,con thua thì ..................

N

namkiet

Guest
Bạn nuôi một con mèo rồi rình rình thả qua nhà ông ấy, là hết thôi. hêhheh

thanhvalivn110

sao bác giống mình thế ,đằng sau nhà mình cũng có 1 ông nuôi toàn chim mái,khi ổng treo chim ra thì mình đem ra đằng trước nhà để khỏi nghe giọng ,còn mình treo ra sau thì ổng sách chim ổng vào vì ổng sợ chim ổng bắt chước giọng chim trống @@@@.hình như ông này không biết nuôi chim ,nuôi 1 đàn 9 con toàn wit" tù weoooooo