góp ý để bảo tồn chim rừng

kjenprodn

nếu muốn thực hiện thì sao ko làm chuyện ko bẫy bắt chim ai cũng làm dc mà! bạn còn trẻ mà dưới chữ ký của bạn biết đến 8 thứ tiếng ngoại quốc thì bạn cũng là người biết rộng hiểu nhiều mà việc áp dụng công nghệ có sẵn đâu có khó chỉ khó ở chỗ có muốn thay đổi cách sũy nghĩ cho tích cực hơn hay ko thôi!

Thì đó anh, cái này tùy vào nhận thức của con người chúng ta thôi, nếu ai ai cũng như anh thì VN sẽ như TL thôi, hi vọng một ngày không xa vậy

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mình có góp ý với BQT diễn đàn cùng ae thành viến điều này!
Mục đích chơi chim của chúng ta là gì ai cũng biết là vì đam mê là vì nghe chim hót để thư giãn để cảm nhận thiên nhiên luôn bên mình, để hồi nhớ về quê hương về tuổi thơ ...
Xong gần đây mình bước chân vào thú chơi chim này sau khi đi hàng chục cửa hàng bán chim cảnh khu thủ đức, bình thạnh, gò gấp; mình thấy có quá nhiều chim rừng bị nhốt số lượng mỗi tiệm có thể lên tới 600-700 chim các loại ( đặc biệt là chào mào và sâu đầu đỏ) nhìn các em chim te tua sợ hãi mình rất chạnh lòng và ko biết có lên tiếp tục chơi chim nữa ko? Vì yêu thích tiếng chim hót mà tiếp tay cắt đứt sự tự do của những chú chim và ảnh hưởng tới hệ sinh học. Đau lòng hơn nữa là khi đọc trên ác diễn đàn thấy rất nhiều anh em tìm hiểu cách bẫy chim, tìm các dụng cụ bẫy chim hàng loạt như "lưới bẫy" ...
Bẫy bằng lưới e là người muốn bẫy chim vì mục đích thương mại, điều này sẽ dẫn chúng ta tới tàn phá hệ thống sinh học mà nhiều người trên toàn thế giới đang vắt óc suy nghĩ và dùng hết sức lực khả năng để bảo vệ bảo tồn.
Để nói thì rất dài dòng và lan man nên nói đến đây mọi người cũng hiểu mục đích bài viết này của mình.
Ý kiến của mình là ban quản lý diễn đàn nghiêm cấm việc đăng bài mua bán, chia sẻ các dụng cụ bắt bẫy số lượng nhiều, hàng loạt như "lươi bẫy" ... và kêu gọi ae chơi chim nên tìm mua chim bẫy đấu của các ae chơi có uy tín chia sẻ lại chứ hạn chế or chấm rứt việc mua chim từ các của hàng bán chim cảnh.
Ghửi nhắn với các ae đang kinh doanh chim cảnh và chuẩn bị hay có ý tưởng kinh doanh chim cảnh hãy tìm hiểu và học tập các phương pháp nhân giống nuôi sinh sản nhân tạo chứ đừng theo lối cũ " Bẫy, bắt từ tự nhiên rồi bán"

Hãy để thú chơi chim cảnh phát triển như thú chơi cá cảnh vậy đó từ những cá thể cá bắt từ tự nhiên rồi tự nhân giống và lai tạo những dòng cá đẹp, chim hay.

Bài viết với mục đích góp ý, chia sẻ cảm nghĩ. nếu nội dung có trùng lặp với ý kiến của cao nhân xin mod, admin; delete or chuyển cho phù hợp.
Thân ái!

Chào bạn, cảm ơn ý kiến của bạn.
Có cầu thì có cung, vấn đề này vĩ mô ở VN chưa có tổ chức phi lợi nhuận hay tổ chức bảo vệ độn vật nào đứng ra khởi sướng. Ae dd đã có trao đổi nó khi thời gian đầu mới thành lập dd, quả thật vấn đề chơi và bảo tồn hơi mâu thuẩn nhau, nhưng vẫn có cách.
Đó là thúc đẩy, khuyến khích ae chia sẽ kinh nghiệm việc nuôi chim đẻ.
Việc hạn chế hay cấm mua bán online không khả quan, vì k lên dd này thì ae tìm dd khác và có cấm thì củng k triệt tiêu cái ý muốn bên trong mỗi cá nhân có nhu cầu.

Hằng tháng các hội nhóm clb được thành lập ra, trong đó nội dung chính là tổ chức các cuộc thi chim, từ đó thấy rằng nhu cầu chơi chim rất lớn, bằng cách này hay cách khác ae củng tìm mua cho được con chim để chơi.

Không bi quan củng không quá lạc quan, nhưng mỗi người có thể tự đóng góp một ít tâm huyết của mình cho thú chơi và cho việc bảo tồn giống chim theo cách nào đó thích hợp với mình.

hoangjtam

vote chủ thớt mình k bao giờ mua chim ở tiệm nữa đang nuôi ss muốn chim như thế nào lai ra chơi k phải đi cầu cạnh ai.đang ghép mái huế vs trống an lão hy vọng mùa sau có chiến binh.

thanhkt

nếu muốn thực hiện thì sao ko làm chuyện ko bẫy bắt chim ai cũng làm dc mà! bạn còn trẻ mà dưới chữ ký của bạn biết đến 8 thứ tiếng ngoại quốc thì bạn cũng là người biết rộng hiểu nhiều mà việc áp dụng công nghệ có sẵn đâu có khó chỉ khó ở chỗ có muốn thay đổi cách sũy nghĩ cho tích cực hơn hay ko thôi!
Mình thấy, hình như a em nào không có ghi chữ ký, đều có 8 tiếng Chúc mừng năm mới hết thì phải, cái này do Admin cài giúp cho a e không có chữ ký. Hy vọng mình nghĩ là ĐÚNG! Thân

laithieu

đúng vậy, chúng ta cần bảo vệ loài chim này, tuy chính quyền cho có luật rõ về khoản chào mào này nhưng a e diễn đàn nên làm trước. mình góp ý tổ chức hội thả chim về rừng
Thả chim vẽ rửng? Lấy đâu mà thả?chim thả buổi sáng buổi chiều vô lưới rồi.kiểm lâm bắt thả ầm ầm mà cũng vậy ah.