Góp ý thông báo trước cuộc thi nên đưa tên tuổi tổ trọng tài (trần văn trình)

tran van trinh

trình có vài ý kiến mong ae góp ý thêm
trước khi cuộc thi tiếng hót chim chào mào
những thể lệ thi và cách thức chấm thi đều có và ghi rỏ
nhưng tên của những trọng tài địa chỉ sau chẳng thấy .vì hay đặt nặng vấn đề trọng tài .
Em đề nghị Ban Tổ chức cuộc thi nên đưa ra thành phần Ban Trọng Tài (tên tuổi + địa chỉ)
mong các ae góp ý thêm trần văn trình xin cảm ơn

Chú ý: Lần sau bạn dùng từ TRỌNG TÀI để cho ae các vùng miền dễ hiểu

Sửa bởi Amin:

KenBui

nhưng tên của những trận tài địa chỉ sau chẳng thấy .vì hay đặt nặng vấn đề trận tài .
Làm ơn viết đúng chính tả tí bạn ơi, đọc nhiều lỗi chính tả quá dễ choáng lắm:eek:

luongdd

Chào Mào Danh Dự
nhưng tên của những trận tài địa chỉ sau chẳng thấy .vì hay đặt nặng vấn đề trận tài .

Mình xin đưa ra tiêu chí mà hiện nay các miền hay sử dụng

TIÊU CHÍ CHẤM THI
(Tính điểm chỉ áp dụng cho trận chung kết)

1.Tiêu chí thứ nhất: (20 điểm) Dáng bộ.

· Chào mào trường chim, mào dày và cao, chim thon gon, rắn chắc, nhanh nhẹn = 10 điểm.
· Chim không tật lỗi (không thiếu móng, cụt móng, lông xơ, thiếu lông đuôi, cánh) = 10điểm.

2.Tiêu chí thứ Hai: (50 điểm) Giọng và đấu giọng.

Lựa chọn ra những chú chim mau mỏ ra giọng đều đặn, bền bỉ trong suốt quá trình thi đấu, chim hót đổ nhiều giọng, đảo giọng, luyến láy âm tiết rõ ràng, chim ra giọng quát hoặc giọng ché (chét) thị uy doạ nạt đối thủ (Chim ra giọng tối thiểu phải đủ 3 âm tiết trở lên).
Lấy điểm tối đa cho 2 giai đoạn:
· Trong 10 phút đầu: 20 điểm.
· Trong 10 phút đặt đất: 30 điểm.

3.Tiêu chí thứ ba: (30 điểm) Thái độ thi đấu.

· Chim thi đấu có thái độ linh hoạt, nhảy cầu, chuyền cầu, rê cầu (xà cầu) búng cánh. Tạo các dáng, thế đẹp trong lúc thi đấu.
· Chim sục sạo tìm đánh ra giọng ché (chét) thị uy doạ nạt đối thủ.

Lấy điểm tối đa cho 2 giai đoạn:
· Trong 10 phút đầu: điểm tối đa 15 điểm.
· Trong 10 phút đặt đất: điểm tối đa 15 điểm.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Em đã đưa ý kiến của bác vào cuộc thi Sơn Tịnh- Quảng Ngãi sắp đến rồi :D hy vọng BTC sẽ ghi nhận ý kiến góp ý của bác.

shopthuhavd

nhưng tên của những trọng tài địa chỉ sau chẳng thấy .vì hay đặt nặng vấn đề trọng tài .
Em đề nghị Ban Tổ chức cuộc thi nên đưa ra thành phần Ban Trọng Tài (tên tuổi + địa chỉ)

Theo tôi thì nên thành lập Hiệp hội trọng tài ở các Tỉnh, thành phố và cấp chứng chỉ cho mấy Ông Trọng tài đó, để Trọng tài có trách nhiệm, khách quan hơn,... Và trước những cuộc thi nên công bố danh sách Trọng tài trong các Thông báo trước 10 đến 15 ngày (dù thông báo đó trên các diễn đàn hay trên giấy,...)
- Còn vụ ai cấp chứng chỉ trọng tài thì xin nhường lại cho mấy ACE bình luận nha,...

Thân !

saosau

Đưa tên tuỗi, s đ t của trọng tài chi vậy bác, để cho những người chơi quen biết trọng tài gọi điện gửi gắm chim thi à.
Bác có thấy kỳ thi tuyển sinh nào công bố tên tuổi, s đ t giám khảo chấm thi chứ.
Những cái đó phải được giữa kín đến phút cuối cùng mới phải.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Đưa tên tuỗi, s đ t của trọng tài chi vậy bác, để cho những người chơi quen biết trọng tài gọi điện gửi gắm chim thi à.
Bác có thấy kỳ thi tuyển sinh nào công bố tên tuổi, s đ t giám khảo chấm thi chứ.
Cái này đúng như ae miền bắc đang làm nè
Hiện tại trước hội thi trưởng ban giám khảo HHCMMB sẽ liên lạc với các giám khảo chấm thi và ban thư ký sẽ lập bảng. Thường thì mỗi hội thi trong năm 2012 là 400 đến 440 lồng và cần đến 20 giám khảo nhưng thực tế số giám khảo đến hôm đó khoảng 30 người và trong số 30 giám khảo hôm đó trước khi hội thi diễn ra cũng không biết chính xác mình có chấm hay không chỉ khi trưởng ban giám khảo gọi tên thì mới biết
Tất cả biên bản chấm thi của giám khảo sau hội thi ban thư ký sẽ công bố rộng rãi trên diễn đàn
Năm 2013 này các hội thi tại miền bắc tính đến ngày 30/06/2013 đều có quy mô từ 600 đến 800 lồng đồng nghĩa phải cần đến 30 đến 40 giám khảo chấm thi thực tế và 20 giám khảo dự bị
Tre già măng mọc thiết nghĩ chúng ta phải làm công tác đào tạo trọng tài thì cung mới đủ cầu

tosudoc

Chim mình hay thì mình sẽ cảm nhận được điều đó. Đúng như tên "Trình" của bác. Đủ "Trình" thì sẽ cảm nhận được. Còn "Thi Chim" hay các cuộc thì, các trò chơi khác thì nó có nhiều vấn đề khác cần phải cân nhắc nữa. Dù sao đi nữa TRỌNG TÀI cũng là con người. Theo mình thấy bác chơi chim mà tâm của bác chưa thanh thản. Thi chim thì nên mang vấn đề giao lưu với anh em là chính chứ không nên đặc vấn đề thắng thua. BTC hoặc TRỌNG TÀI là những con người không uy tín về vấn đề này thì họ cũng có tiếng nói riêng của họ. Chứ không hẳn tấc cả là con cua ngoài đồng bắt lên bàn ngồi chấm thi đâu bác à.
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM _ CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH. hy vong một ngày nào đó sẽ được diện kiến bác

tran van trinh

cảm ơn bác hỏi rất hay
đây mình hỏi tên tuổi địa chỉ chứ không hỏi sđt,còn để biết trận tài tên ở đau cho ae tự tin mà đi thi.có nhiều ae thấy nhửng anh trận tài chẳng ưng ý,thi mà chim mình rớt không biết lí do gì.
chứ có nhiều cuộc thi mình thấy nước tới chân mới nhảy ,bốc đại người chưa bao giờ chấm thi dù chỉ cuộc thi nhỏ.
còn đây là cuộc chơi của các nghệ nhân mà sợ mua chuộc thì chơi làm gì
mình hỏi đây là để muốn biết nhưng anh trọng tài có tiến tăm,chấm công bằng ,không thiên vị ai hết để ae đi thi tự tin hơn
còn viết bài này không phải ý của mình mà là ý của ae nhờ mình viết lên.bác thông cảm

tran van trinh

Chim mình hay thì mình sẽ cảm nhận được điều đó. Đúng như tên "Trình" của bác. Đủ "Trình" thì sẽ cảm nhận được. Còn "Thi Chim" hay các cuộc thì, các trò chơi khác thì nó có nhiều vấn đề khác cần phải cân nhắc nữa. Dù sao đi nữa TRỌNG TÀI cũng là con người. Theo mình thấy bác chơi chim mà tâm của bác chưa thanh thản. Thi chim thì nên mang vấn đề giao lưu với anh em là chính chứ không nên đặc vấn đề thắng thua. BTC hoặc TRỌNG TÀI là những con người không uy tín về vấn đề này thì họ cũng có tiếng nói riêng của họ. Chứ không hẳn tấc cả là con cua ngoài đồng bắt lên bàn ngồi chấm thi đâu bác à.
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM _ CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH. hy vong một ngày nào đó sẽ được diện kiến bác
cảm ơn bác đả góp ý .còn về vấn đề này ae ngồi chung bình luận nhò mình viết lên,bác thông cảm,vì có nhửng ae khi thi chim mình chơi hay hơn chim khát tại sau lại rớt ,còn chim chơi không bằng chim mình tại sau lại vô vòng .vì thế ae thắt mắt nên mới đề ra vấn đề này ,chứ còn mình không có ý xấu như bác nghỉ đau.
còn vấn đề trọng tài là để ae biết anh trọng tài này có nhiều kinh nghiệm không ,có trung trực không để ae sách chim đi thi tự tin hơn
còn vào cuộc thi thì ae nào củng ưng chú chim mình có cái giải phải không bác ,vì mình chăm chút nó còn hơn con lên dàng chơi hơn chim người ta mà lại rớt ,thì ai củng buồn cả
mình nói có gì không đúng mong bác bỏ qua cho.
trình thân

kenken

lập tổ trọng tài là khỏi ai bàn cãi hết, mà người nằm trong BGK phải có tín nhiệm cao thì ae đi thi khỏi lo gi nữa. vì nhiều khi đông quá cũng coi không hết, máy móc còn sai huống hồ chi là con người.

tran van trinh

lập tổ trọng tài là khỏi ai bàn cãi hết, mà người nằm trong BGK phải có tín nhiệm cao thì ae đi thi khỏi lo gi nữa. vì nhiều khi đông quá cũng coi không hết, máy móc còn sai huống hồ chi là con người.
bạn nói củng có lí của bạn
nhưng trên dàng chia bản ra chỉ có 2 đến 3 chục lồng ,nhưng có tới 2 đến 3 trận tài mà bạn,

shopthuhavd

hj bạn,
ý mình nói đưa danh sách thành viên trọng tài trước không phải để "đi ngõ sau" với mấy ổng đâu, nói thật đã đi ngõ sau thì không cần danh sách trước cũng đi được bạn à. Ý mấy ACE muốn nói là có các giải tổ chức nhưng chọn những trọng tài như kiểu BẮT CÓC BỎ DĨA,... nên khi vô thi mấy trọng tài chấm chưa được đúng chuyên môn và chưa khách quan lắm,... và nhiều lý do nữa,... Nên khi tổ chức cuộc thi nên công bố danh sách là vì ACE muốn biết các tên tuổi uy tín của từng trọng tài mới gởi gắm em Chim vào dự giải được, còn không thích thì ngược lại.
Còn có một số ACE nói đi thi hơi nặng về giải thưởng: theo mình thì người ta không nặng về giải thưởng lắm đâu, chẳng qua người ta hơi buồn chút thôi, khi chim người ta bị chấm xuống giàng mà còn đấu thì lại khác,... vấn đề này còn bình luận nhiều lắm,...
Mình có đôi lời góp ý. Còn vấn đề này thì 9 người 10 ý không nói hêt được đâu !
Thân chào !

neo

thi thố làm chi , chủ yếu là thú vui tao nhã là chính

amoongtridung

Theo tui thì đã gọi là cuộc thi thì phải có sự công bằng về trọng tài chấm thi.Còn giao lưu lại là vấn đề khác. Thân!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Các bác nói đơn giản vậy chứ thời này tìm đâu ra người công tâm.
Nên công bố hay không đều có 2 mặt của nó Trình ơi. Quan trọng nhất BTC có uy tín hay không? Hay tổ chức thi là để kinh doanh/ làm giá chim.
Khi BTC uy tín thì sẽ hội tụ chim chiến về thi, tranh tài.
Hay chỉ tổ chức 1 lần lần sau chả ai tham gia.

Chân thành của Tuân,
Thân ái!