Gặp vấn đề sinh sản!!!

pincon14

lời đầu tiên chúc ae diễn đàn sức khỏe và chim luôn căng cứng sau cùng nhờ ae giúp.
mình nuôi 2 em chào mào sinh sản. 2 em này được 7 tháng và khá đứng lồng. mình bỏ vào avi được 2 tháng rồi, lúc trước mình có bỏ vào sâu rồng thì thấy chim trống có tha rác nhưng chim mái thì không tha, được mấy ngày thì sâu rồng lại chết đen sì. vấn đề mình hỏi là nếu không bỏ sâu vào chim có chịu đẻ không? làm cách nào để bọn sâu sống được lâu? cảm ơn ae trước.

vấn đề ở đây không phải do sâu. Bác xem đã chịu nhau chưa? nếu rồi thì cần đầy đủ thức ăn, mồi tươi...là chim đẻ thôi. tha rác thường là mái tha để làm tổ.

hoangjtam

k chịu nhau nó đánh tan xác rồi .k có sâu nhiều nó chẳng đẻ đâu,để sâu rồng sống lâu thì bỏ vào máng rộng vì nó k thích nóng nhanh die ,bạn bỏ vài múi mít vào nó khoái món này nhất sống được khoảng 2 tuần.

con sâu rồng mà bỏ trái cây vô vài bữa nó chà bá chửa luôn anh Pin ơi, nếu mình thay sâu rồng bằng cào cào hay dế có được không mọi người ? chứ em thấy sâu rồng nó ăn tạp quá

pincon14

cảm ơn các bác chia sẻ, vấn đề là 2 con này mình thấy không đánh nhau, khi tắm chúng còn rỉa lông cho nhau nữa. cào cào thì quá tốt rồi, còn dế chim mình không ăn, nhưng cào cào cũng không để được lâu, sâu mình tưởng để được khoảng 1 tháng chứ. ae nào có nuôi ss rồi chia sẻ thêm nha.mong nhiều.

quang tran

cảm ơn các bác chia sẻ, vấn đề là 2 con này mình thấy không đánh nhau, khi tắm chúng còn rỉa lông cho nhau nữa. cào cào thì quá tốt rồi, còn dế chim mình không ăn, nhưng cào cào cũng không để được lâu, sâu mình tưởng để được khoảng 1 tháng chứ. ae nào có nuôi ss rồi chia sẻ thêm nha.mong nhiều.
Chào bạn
Mình có nuôi sinh sản nên có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn cho vui
- Bạn nên thay sâu rồng bằng sâu gạo thì tốt và tiện hơn, muốn sâu sống lâu bạn nên để trong máng rộng cho thêm ít cám gạo, tránh để chỗ nóng. Kinh nghiệm của mình là bạn chỉ cần cung cấp đủ và dồi dào sâu gạo, cám và trái cây trong thời gian chim chuẩn bị sinh sản để chim cảm thấy an tâm về nguồn thức ăn là đủ; chỉ khi chim con nở bạn mới cần bỏ thêm trứng kiến và cào cào để chim non phát triển toàn diện
- Chim sinh sản cần thời gian ko được nóng vội nhé bạn, có thể bạn ghép chưa đúng thời điểm hoặc quan trọng là chỗ đặt avi chưa khiến chim an tâm sinh sản
Chúc bạn sớm có tin vui. Thân chào!

Chào bạn, mình vừa đón được 1 cặp chim non-thành quả ghép đẻ nhân tạo đầu tiên của mình sau...3 năm thất bại.
Muốn góp chút ý kiến về cách nuôi với bạn. bạn cần chú ý nơi hạ đặt lồng nuôi sinh sản có yên tĩnh hay không. Không gian diện tích của bạn có đủ để chim sinh hoạt không. vấn đề chính là đôi chim cần có thời gian yêu đương nên không nóng vội được. Con mái rất quan trọng vì mình từng ghép trống thích mái nhưng mái không thích trống. Chim trống phải sung mãn-căng lửa.
chúc bạn thành công!
Đức qn

toananh

lời đầu tiên chúc ae diễn đàn sức khỏe và chim luôn căng cứng sau cùng nhờ ae giúp.
mình nuôi 2 em chào mào sinh sản. 2 em này được 7 tháng và khá đứng lồng. mình bỏ vào avi được 2 tháng rồi, lúc trước mình có bỏ vào sâu rồng thì thấy chim trống có tha rác nhưng chim mái thì không tha, được mấy ngày thì sâu rồng lại chết đen sì. vấn đề mình hỏi là nếu không bỏ sâu vào chim có chịu đẻ không? làm cách nào để bọn sâu sống được lâu? cảm ơn ae trước.
Chào bạn. Mình vừa đón lứa thứ hai trong đợt sinh sản năm nay, hai lấn cách nhau 35 ngày. Lần đầu tiên Mình ghép đẻ chim cũng không sinh sản do chim bố và chim mẹ có cùng huyết thống vậy nên bạn thử kiểm tra lại nguồn gốc của chim bố, mẹ xem thế nào nhé. Vấn đề thứ hai là nếu trống non hơn mái thì chúng cũng không sinh sản nhưng sẽ đánh nhau :) như bạn nói thì khi ăn uống, tắm chúng vãn rỉa lông cho nhau như vậy có thể xảy ra ở trường hợp đầu tiên. Còn trường hợp tiếp theo là less :) trường hợp này cũng có nhưng ít gặp. Về sâu qui thì có nhiều cách để làm sâu sống lâu, nếu để trong AVI bạn có thể cho sâu vào hộp nhựa đủ rộng tầm hai bàn tay thì tốt, bạn chọc thủng nhựng lỗ nhỏ bên dưới đáy hộp nhựa để phân của sâu rụng xuống như thế sâu sẽ không bị nóng cũng làm giảm tỷ lệ chết. Bạn có thế cho một ít cám gạo, hoặc cám chim cũng được để sâu ăn hàng ngày, thêm một vài khoanh khoai tây cắt lát nhỏ để sâu hút nước. Để sâu ở nơi thoáng mát, ít ánh nắng, tránh bị nước làm ướt sâu vì khi ướt sâu sẽ tèo luôn :) Luôn cung cấp đầy đủ hoa quả và thay nước, hàng ngày, đừng cho chúng ăn nhiều quá không hết hoa quả thối sẽ sinh bệnh đấy. Mà mình quên hỏi, AVI bạn bố trí thế nào, bạn có thể đăng ảnh lên được không, chúc bạn nhanh chóng gặt hái thành quả nhé. thân. Toan@nH