Giúp: Chào mào cắn nan

bad boy

chả là thế này, em có con bình định đã nuôi được 2 năm, chim chơi dàn tốt, nhưng không hiểu sao từ tháng 6 năm ngoái em nó bã lông chuẩn bị thay lông thì sinh ra tật cắn nan, chỉ cắn nan chứ không cắn chân hay lông nhé.đến giờ em nó thay lông đã xong đã có chút lửa và đã mang đi chơi được rôi, bữa rồi em nó vẫn chơi được gần 2 tiếng nhưng cứ vưà chơi thỉnh thoảng cắn nan quằn quại. em đã thử nhiều cách mà vẫn chưa khỏi, mang bớt chim ở nhà đi gửi vẫn không khả dĩ hơn. nản quá. em lập topic này mong bác nào đã từng trải qua tình trạng này và có kinh nghiệm cho em ý kiến. vì là con chim chơi tốt, bóng bộ quá đẹp và chơi bền nên em mới giữ lại chứ không chắc em thả nó quá.:(

bad boy

Dự là chim của bác thiếu chất; hay bác thử mua khoáng về cho e nó ăn xem thế nào.
mình đã mua và cho em nó ăn gói khoáng chất màu xanh mà mình đã post lên diễn đàn rồi nhưng nói thật là cũng không dam cho nó ăn cái đấy nhiều vì chưa thấy ai dùng cái đấy lắm, mình đang định cho em nó ăn cái đó nhiều bổ sung khoáng và cho vào lồng tập lực không biết có hết không vì đến ngày hôm nay thì mình quá nản rồi.

peterphan_vn

bạn thử đổi sang lồng khác xem sao ? nan cáp, nan tre hay kim loại chẳng hạn... bình tỉnh mọi vấn đề đều có thể giải quyết mà.

dieulam

Có thể là chim bạn căng quá nên cắng nan lồng. Bạn cho vào lồng lực 4h/ngày. Và đi dợt nhiều hơn xem có giảm ko.

gaututi

Có thể là chim bạn căng quá nên cắng nan lồng. Bạn cho vào lồng lực 4h/ngày. Và đi dợt nhiều hơn xem có giảm ko.
cái này giống ý em ,căng quá có con rứt lông , cắn lông, con cắn nan,
cho vào lồng lực tập, kèm theo em mái bên cạnh thì xả nhiệt nhanh nhất,

phuongcty470

Hiện mình cũng mới tậu 1 e về nhà mới phát hiện ra là e nó bị tật cắn chân, ặc ặc. Những lúc bình thường thì ko sao chứ khi hót căng lên hoặc khi kè chim đấu được 1 lúc là bu lồng, thò đầu ra ngoài rồi quay lại cắn chân. Đang nản ko biết làm sao để trị cái tật này, AE nào biết cách trị giúp mình với. Thanks!

minhche17

triệu chứng của chim bị căng quá đó bác.......
hạ nhiệt bớt đi và đổi sang lồng khác xem sao?

vubaucat

Hiện mình cũng mới tậu 1 e về nhà mới phát hiện ra là e nó bị tật cắn chân, ặc ặc. Những lúc bình thường thì ko sao chứ khi hót căng lên hoặc khi kè chim đấu được 1 lúc là bu lồng, thò đầu ra ngoài rồi quay lại cắn chân. Đang nản ko biết làm sao để trị cái tật này, AE nào biết cách trị giúp mình với. Thanks!
ức chim đó anh.thường chim con ,má trắng lên bị vậy.hạ nhiệt đừng kik nhiều quá.xem lại cám cho ăn.

phamnam186

mình có con già rừng. tự tay nuôi 4 mùa (chim mồi) thay lông xong tự nhiên cắn đuôi. mình trị nhiều cách mà kg hết, hôm qua bắt ra bôi dầu gió kg ngờ túm đúng cái đuôi, và chuyện gi xảy rathì các bác biết rồi. bây giờ e đang thả vào AVi Kg biết thế nào nữa.chán ghê
có ai giúp mình với kg

phuongcty470

ức chim đó anh.thường chim con ,má trắng lên bị vậy.hạ nhiệt đừng kik nhiều quá.xem lại cám cho ăn.
Cám ơn bác đã chia sẽ. Chim này ko phải là má trắng lên mà là chim khá già mùa, chân lên bốt rồi nhưng vẫn còn chao lắm. Chế độ ăn thì cũng như những con khác, cám thường + trái cây mỗi ngày, tắm táp 2 ngày/lần. Ko biết có phải e nó bị lâu ngày thành tật ko các bác? Còn cách nào để trị tật này ko, bác nào từng gặp qua giúp e với.
Thanks các bác trước!

bad boy

Cám ơn bác đã chia sẽ. Chim này ko phải là má trắng lên mà là chim khá già mùa, chân lên bốt rồi nhưng vẫn còn chao lắm. Chế độ ăn thì cũng như những con khác, cám thường + trái cây mỗi ngày, tắm táp 2 ngày/lần. Ko biết có phải e nó bị lâu ngày thành tật ko các bác? Còn cách nào để trị tật này ko, bác nào từng gặp qua giúp e với.
Thanks các bác trước!
không phải má trắng lên mới bị đâu mà cả già rừng luôn đó. bạn cứ chăm em nó bt tuần cho tập lực 4 ngày vào. em chim của mình đang tập được 1 tháng rồi và cũng thấy đỡ dần, tập dần chăc là hết thôi.ngày nào cũng hoa quả bác ah.

pincon14

cắn nan và lông thường thì do quá sung do cám nóng hạ nhiệt bằng cách cho ăn trái cây có tính mát. ban đầu tụt lửa nhưng sẽ quen dần và ổn định, một phần nữa là thiếu khoáng. cái này nên ra hỏi tiệm thuốc nam hạn chế sử dụng thuốc tây nghen. chúc em nó mau bình phục.

bad boy

cắn nan và lông thường thì do quá sung do cám nóng hạ nhiệt bằng cách cho ăn trái cây có tính mát. ban đầu tụt lửa nhưng sẽ quen dần và ổn định, một phần nữa là thiếu khoáng. cái này nên ra hỏi tiệm thuốc nam hạn chế sử dụng thuốc tây nghen. chúc em nó mau bình phục.
thank bạn. như ở trang 1 mình pót ảnh gói khoáng đó bạn, tuần mình cho em nó ăn 3 lần mỗi lần 1 thìa cafe cũng thấy đỡ nhưng ra giàn chơi vẫn thỉnh thoảng cắn nan quăn quại.