Giúp: Chim đi phân này đã bị gì?

Con chào mào em đi phân như thế này là bị bệnh gì ạ, và cách điều trị nó như thế nào ? mong các Bác, anh chị em giúp đỡ

dpmq

Quan trọng là em phải nói rõ chim đang ăn cám gì và ăn trái cây gì thì mới đoán phân được.

Quan trọng là em phải nói rõ chim đang ăn cám gì và ăn trái cây gì thì mới đoán phân được.
em cho ăn cám trước là tự em làm, sau đó nó bị hư lông và phân nó như vậy, em chuyển qua cám thái đỏ và trái cây : cam, cà chua mà giờ nó vẫn vậy

dpmq

Coi lại hình thì đây là phân do chim ăn trái cây ướt thôi cụ thể là đang ăn cám đúng ko,em thử cho ăn chuối sứ gần chín xong coi lại phân con chim như nào.Đổi sang cám Thái đỏ rồi à,anh thì vẫn cho ăn Anh Thông hồi đó tới giờ hehehehehe.

cachuaba

chim ăn nhiều cam + cà chua nên phân bị nát. cho ăn chuối sứ đi bạn, cam + cà chua tuần 1 tới 2 bữa thui bạn.

Coi lại hình thì đây là phân do chim ăn trái cây ướt thôi cụ thể là đang ăn cám đúng ko,em thử cho ăn chuối sứ gần chín xong coi lại phân con chim như nào.Đổi sang cám Thái đỏ rồi à,anh thì vẫn cho ăn Anh Thông hồi đó tới giờ hehehehehe.
tại em trước tập tành làm cám, rồi không biết làm sai chỗ nào mà chim ăn hư lông , rồi đổi cám thái cho nó lấy lại sức anh ơi, cám anh thông không được thơm cho lắm

chim ăn nhiều cam + cà chua nên phân bị nát. cho ăn chuối sứ đi bạn, cam + cà chua tuần 1 tới 2 bữa thui bạn.
cam cả tháng mình mới cho ăn, cà chua cũng vậy, ăn cám không là nó bị vậy luôn, mà chỉ có còn này là nát nhiều như vậy, mấy con kia không như vậy, em nghi là bị hư đường tiêu hóa

xuanhuy008

Nhìn phân chim như của anh theo em vẫn còn OK. Anh đổi sang cám Bavi loại 8k/bịch, xài cỡ 1 tuần là tốt lại ngay thôi. Con chim của e đi phân nhìn toàn nước, đã sử dụng mọi cách ae diễn đàn bày nhưng hoàn toàn không hiệu quả. Lót giấy báo mà nó đi 1 buổi là tờ báo ướt như hết, rất hôi. 1 ngày uống hết 1 hũ thủy tinh đựng nước, nhìn vào phân không thấy gì, toàn nước là nước. Nhưng được cái lên dàn vẫn chiến ầm ầm, thậm chí còn giật cờ. Em vừa đổi sang Bavi được 15 ngày, chim đi phân khá hơn nhiều hơn nhưng chưa vào khuôn. Cũng tại cái tội đổi cám lung tung nên thành ra thế. Con của em bị tiêu chảy tính ra hơn 4 tháng. Con của a bị còn nhẹ lắm, a cứ yên tâm.
p/s: nên tìm ra 1 loại cám dinh dưỡng vừa đủ, không đổi lung tung mặc dù cám sau có thể tốt hơn cám trước. Thức ăn giàu dinh dưỡng quá chưa hẳn đã tốt. Con chim tố chất tốt thì chỉ cần duy trì chế độ chăm sóc ổn định là chơi thôi.

3Ray

Trong thời gian này không nên cho ăn cám Thái, cho Ba vì và miếng thớm vào là cầm ngay.

3Ray

Ba vì chủ yếu là cám là chính, lượng đạm trong đó ít lắm nên chim dễ tiêu hóa hơn. Nếu cho ăn cám Thái cũng được, em cho em nó ăn Thơm và uống thêm nước trà (chè). Trường hợp này anh nghĩ chi cần thay nước uống là nước trà hơi đậm là ok.

Ba vì chủ yếu là cám là chính, lượng đạm trong đó ít lắm nên chim dễ tiêu hóa hơn. Nếu cho ăn cám Thái cũng được, em cho em nó ăn Thơm và uống thêm nước trà (chè). Trường hợp này anh nghĩ chi cần thay nước uống là nước trà hơi đậm là ok.
vậy là cho uống nước trà đậm là được hả anh 3 ? lỡ chim nó không uống thì làm sao anh ?

shopthuhavd

Chào pác,
Cho mình hỏi khi chim Pác đi phân này là em nó đang ở giai đoạn nuôi lửa hay nuôi lông;
Nếu nuôi lông mà Pác cho ăn những thức ăn trái cây như thanh long, đu đủ để xả lữa thì phân như thế là bình thường :D
Còn nếu chim Pác đang nuôi lửa mà Phân như vậy là có vấn đề rôi: theo mình Cám là nguyên nhân chính làm em nó đi phân như vậy (nguyên nhân: cám lượng đạm quá nhiều, sấy không đủ chín là nguyên nhân chính !).
Còn cách khắc phục: Pác kiếm tra cám có đảm bảo chín hay chưa, lượng đạm trong cám có nhiều quá hay không, nếu những ý đó đảm bảo mà vẫn bị nữa thì cần trị đường ruột cho em nó, có thể Pác đổi loại cám khác trong vài ngày cũng là 1 cách; tăng cường cho em nó ăn cà rốt hấp và chuối mốc rất tốt cho đường ruột :D

Đó là theo ý của mình còn các Pác khác có ý khác thì thảo luận tiếp nha :D

Thân !

ca_chep

cám thái đỏ sẵn là cám trái cây ròi ! bác giảm trái cây nhìu nước lại là ok !!

chim nhà mình cũng xài cám thái đỏ nhưng trộn thêm 50% ba vi nữa + miếng chuối nhỏ nữa là đủ 1 ngày , canh bỏ cám vừa đủ 1 ăn trong ngày thôi hôm sau còn dư đổ hết :D

cám thái đỏ sẵn là cám trái cây ròi ! bác giảm trái cây nhìu nước lại là ok !!

chim nhà mình cũng xài cám thái đỏ nhưng trộn thêm 50% ba vi nữa + miếng chuối nhỏ nữa là đủ 1 ngày , canh bỏ cám vừa đủ 1 ăn trong ngày thôi hôm sau còn dư đổ hết :D
nếu đổ cám bỏ thì có phí không ? tại mình đi làm thường cho ăn 2 ngày thay 1 lần Bác à.

Chào pác,
Cho mình hỏi khi chim Pác đi phân này là em nó đang ở giai đoạn nuôi lửa hay nuôi lông;
Nếu nuôi lông mà Pác cho ăn những thức ăn trái cây như thanh long, đu đủ để xả lữa thì phân như thế là bình thường :D
Còn nếu chim Pác đang nuôi lửa mà Phân như vậy là có vấn đề rôi: theo mình Cám là nguyên nhân chính làm em nó đi phân như vậy (nguyên nhân: cám lượng đạm quá nhiều, sấy không đủ chín là nguyên nhân chính !).
Còn cách khắc phục: Pác kiếm tra cám có đảm bảo chín hay chưa, lượng đạm trong cám có nhiều quá hay không, nếu những ý đó đảm bảo mà vẫn bị nữa thì cần trị đường ruột cho em nó, có thể Pác đổi loại cám khác trong vài ngày cũng là 1 cách; tăng cường cho em nó ăn cà rốt hấp và chuối mốc rất tốt cho đường ruột :D

Đó là theo ý của mình còn các Pác khác có ý khác thì thảo luận tiếp nha :D

Thân !
giai đọn đang lông Bác à, nhưng lông cánh ra đã bị gãy trụi hết, còn lông đuôi đang ra chưa xong.

3Ray

vậy là cho uống nước trà đậm là được hả anh 3 ? lỡ chim nó không uống thì làm sao anh ?
Em cứ cho uống nước trà đi nhưng đừng đậm quá (chum nước em nó cho 1 muỗng cafe trà), bảo đảm em nó sẽ uống (vì đi phân như thế trong cơ thể sẽ mất nước rất nhiều nên buộc uống nước nhiều). Anh đã từng trị qua nên em cứ yên tâm (k có tác dụng phụ). Mỗi ngày thau nước trà 1 lần, 3 ngày sẽ có kết quả.