[Giúp] Chim ỉa phân sống (Đã hơn 5 tháng)

ninhquanghuy

Chẳng là e mua 1 con huế của ông anh,ông ý nuôi thì k vấn đề gì về e đổi cám,cũng trộn hẳn hoi nhưng chim ăn đi ỉa phân sống ra màu cám luôn,đã tìm mọi cách từ ăn dứa,uống thuốc các loại mà k tiến triển gì,có dùng thuốc trị tiêu chảy của NEO nhưng dùng thì phân đẹp k dùng thì lại nát ,mà k phải ỉa phân xanh phân trắng gì cả chỉ là ỉa phân sống,ăn cám gì thì ỉa ra như thế,trong 5 tháng e đã đổi 3 loại cám khác nhau và k có tiến triển,con chim thì vẫn khỏe mạnh duy chỉ có điều k bao giờ căng lên đc ,chỉ nhàng nhàng :((,chỉ thiếu nuước em cho ăn cám Ba vì thôi ạ,3 loại cám e từng dùng là tuấn tửu,thắng mẹo và bh là hiển bảo khánh,dùng lần lượt theo thứ tự
Nên em viết bài này mong ai đã đang có cách nào chữa trị cho những chú chim bị đi ỉa sống phân,những bậc tiên bối đã chữa thành công cho chim của mình chỉ cho em với ạ
Em chẳng biết nói gì chỉ biết cảm ơn tất cả các bác các chú các anh đã quan tâm đọc bài và nếu có cách thì chỉ giáo cho em,không có thì comment để bài không bị trôi ạ
Cái cảm giác nhịn ăn nhịn tiêu,vay thêm dồn hết tiền để mua 1 chú chim thỏa đam mê mà cuối cùng nó k đc như ý buồn lắm ạ :(( 5 tháng nay rồi ạ,em là sinh viên nên đối với em nó cũng là món tài sản lớn và cũng là đam mê,là niềm vui của em nên k đành lòng nhìn nó bị như vậy.
Em cảm ơn mọi người đã đọc bài!

Hoàng Nguyên

Cho uống men tiêu hóa trẻ em 5 ngày liên tục coi sao. Cho ăn cám ít đạm, bỏ mồi tươi nhé!

ninhquanghuy

em đã từng cho uống men tiêu hóa rồi ạ nhưng cũng k ăn thua :(( k biết làm sao nữa chắc xuống cám ba vì hx

thaiquang77

Cái sai lầm lớn nhất của bạn là đổi cám liên tục trong 1 thời gian ngắn kiến chim càng mất ổn định hệ tiếu hóa. Trước khi chạy chữa bạn phải xác định dược nguyên ngân căn bệnh da.
Theo mình hiểu là chim cũng giống như người. VD khi đang ăn chay (bavi) quay qua ăn đạm cao của thịt chó thì có con cơ địa hợp thì ko sao còn chưa hợp thì cần 1 qui trình làm quen dẫn dẫn. Ăn cám ít dưỡng chất mà phân đẹp là bình thường, thời điểm này ăn cám đạm cao mà điều được con chim tiêu hóa tốt mới là chuẩn
Ah bạn đang dùng cám Anh Hiển thì cứ inbox trên fb để A Hiển nhiệt tình có nhiều hướng dẫn có ích lắm đấy ...

ninhquanghuy

Cái sai lầm lớn nhất của bạn là đổi cám liên tục trong 1 thời gian ngắn kiến chim càng mất ổn định hệ tiếu hóa. Trước khi chạy chữa bạn phải xác định dược nguyên ngân căn bệnh da.
Theo mình hiểu là chim cũng giống như người. VD khi đang ăn chay (bavi) quay qua ăn đạm cao của thịt chó thì có con cơ địa hợp thì ko sao còn chưa hợp thì cần 1 qui trình làm quen dẫn dẫn. Ăn cám ít dưỡng chất mà phân đẹp là bình thường, thời điểm này ăn cám đạm cao mà điều được con chim tiêu hóa tốt mới là chuẩn
Ah bạn đang dùng cám Anh Hiển thì cứ inbox trên fb để A Hiển nhiệt tình có nhiều hướng dẫn có ích lắm đấy ...
Vâng em cảm ơn anh ạ :(( e sẽ liên lạc với a ấy xem sao

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
nghĩ đến ba vì mà k thử thì quả là sai lầm của bạn rồi. cứ ba vì mà cho ăn thôi, kết hợp trái cây, chuối ươm sắp chín, dứa, cà rốt hấp

hoangnguyen

Mình cũng đang chữa 1 em bị cũng được 5 tháng như bạn..hiện tại đang cho uống men tiêu hóa dạng nước của trẻ sơ sinh được 1 tuần và đợi kết quá

linhu

Cứ cho ăn kèm trái cây đến lúc nó tự hết. Khuyến cáo ko dùng thuốc tây hoặc thuốc cho gia cầm, hỏng luôn ruột con chim hết chữa.

sulan703

Bạn thử ngưng không cho chim uống nước trong khoảng 1-2h rồi xem phân chim thế nào nhé, nếu vẫn nát thì còn có cách chữa..nếu là phân khô thì chữa không hề đơn giản, bởi vì đó là do chim uống quá nhiều nước chứ không phải bị bệnh j hết nên dùng thuốc sẽ không có tác dụng. Cách duy nhất là cần phải có thời gian và kiên trì, bình thường không để nước trong lồng, sau khoảng 1,5h thì mới cho cóng nx vào cho chim uống rồi lại bỏ ra, trong khoảng vài ngày thì sẽ tạm ổn( kết hợp an chuối sứ ương, không dùng loại quả có nhiều nước, nên dùng nước trà tươi pha loãng)

Coba

Sao bạn ko cho ăn cám như chủ cũ nhĩ, chủ cũ cho ăn cám vẫn bt mà.

xuantan579

Mình cũng đang chữa 1 em bị cũng được 5 tháng như bạn..hiện tại đang cho uống men tiêu hóa dạng nước của trẻ sơ sinh được 1 tuần và đợi kết quá

Uống men như bạn này nói, của Pháp 7k/ ống, ăn chuối hùm và dùng cám trứng hạt bự loại 10k/ bịch của Vương Việt Anh or Ba Vì 1 thời gian xem sao. Men thì 2 ngày / lần cũng được, 1 lần 1/2 ống thôi. Chúc bạn sớm thành công.

vantd

Chào bạn !
Lúc trước mình cũng có 1 em giống như bạn...sau đó cũng được tư vấn nhiều và mình quyết định cho an cám ba vì (hoăc bifood) kết hợp chuối ương, sa bo chê mới chín.... khoảng 3-4 tuần bạn sẽ thấy con chim đi phân bớt sống. Chim của bạn theo mình nghĩ là do cám nhiều đạm quá đường ruột nó không hấp thụ được, cần có thời gian dài để thích nghi lại.
Thanks !

hoangnguyen

Chào bạn !
Lúc trước mình cũng có 1 em giống như bạn...sau đó cũng được tư vấn nhiều và mình quyết định cho an cám ba vì (hoăc bifood) kết hợp chuối ương, sa bo chê mới chín.... khoảng 3-4 tuần bạn sẽ thấy con chim đi phân bớt sống. Chim của bạn theo mình nghĩ là do cám nhiều đạm quá đường ruột nó không hấp thụ được, cần có thời gian dài để thích nghi lại.
Thanks !
chim uống ngày 1 cóng nước thủy tinh bự thì sao

dungchaomaovt

lấy cóng nước ra, cho chim ăn trái dứa( thơm), duy trì 1 loại cám ổn định, đùng thay cám nữa. cho ăn như vậy 3 đến 5 ngày chim sẽ đi phân đẹp. mình đã làm cách này và thấy rất hiệu quả. chữa bệnh thì cần từ từ, đừng thay đổi cám lien tục thế bụng chim nào chịu nổi bạn. p/s nhớ lấy cóng nước ra khi cho chim ăn thơm nhé, ăn thơm thay nước luôn. nếu để nước thì chả có tác dụng đâu.

ThanhTung

Theo cách của mình là bác nên lấy hết bột ra chỉ nước và trái cây(lưu ý trái cây thay từng ngày) bổ sung thêm cào cào cho nó mỗi ngày nhưng chỉ từ 3 đến 4 con/1 ngày nha.Bác làm như thế cở 10 ngày đến khi hệ tiêu hóa cua nó lấy lại cân bằng rồi bắt đầu vào bột lại cho nó nhưng chú ý là khi vào bột lại thì bác nên dùng loại bột ít đạm và không có ớt(Bavi là tốt nhất) rồi bác cứ tăng dần độ Đạm nhưng bác phải trộn từ từ.

ninhquanghuy

lấy cóng nước ra, cho chim ăn trái dứa( thơm), duy trì 1 loại cám ổn định, đùng thay cám nữa. cho ăn như vậy 3 đến 5 ngày chim sẽ đi phân đẹp. mình đã làm cách này và thấy rất hiệu quả. chữa bệnh thì cần từ từ, đừng thay đổi cám lien tục thế bụng chim nào chịu nổi bạn. p/s nhớ lấy cóng nước ra khi cho chim ăn thơm nhé, ăn thơm thay nước luôn. nếu để nước thì chả có tác dụng đâu.
Cách này em đã áp dụng nhưng k có tác dụng hì hì,e cảm ơn ạ

Sửa lần cuối: