Giúp: Chim bị nổi mụt trên mí mắt

Em nó hổi trước ở lồng sắt..e mới sang qua lồng mây tròn được 2 tháng nay
Chim mào này được vừa hơn 1 năm tuổi lồng, em gửi các huynh xem clip em nó ah:
bổi mà chơi như vầy ai dám kè chim trời:cool: chúc mừng bạn có chú chim hay! mình cũng ở PYen nè hjhj

haichaomao

Hi ban, mình cũng có 1 con bị tương tự bạn, mình cũng đã phẫu thuật nó nhưng sau đó không những không hết mà mọc thêm 5 cục nữa, nên giờ không phẩu thuật nữa để vậy.

chaomao^^py

Moderator
Bữa em có góp ý vụ này bên bài anh soncao3008 rồi nên giờ ngại viết lại . Em cũng ở phú yên nè , số đt em là 0986008212 , có gì alo em nói chút xíu rồi anh tự làm cũng được ( mạnh dạn xíu là ok , trường hợp xấu nhất là chạy thêm 1 cục giống vậy qua chỗ khác , anh làm thêm phát nữa là lên tay > thành bác sĩ chào mào luôn ^^ ) . Đợi cục ké già và dồn cầu anh kiếm người nào có kinh nghiệm chơi gà chọi ( dễ kiếm hơn nè ) , nhờ tiểu phẩu giúp cho cũng được

soncao3008

Cái đoạn sau tiểu phẩu thì mình chăm chim thế nào vậy chaomaoPY? Thường thì chim bị mổ ké rồi có bị xuống lửa hoặc không chơi cội được không bạn?

chaomao^^py

Moderator
CHim sẽ xuống lửa ( nhiều ít do mình chăm sóc anh a') . khoảng 1 đến 2 tháng sau chim sẽ trở lại bình thường hoàn toàn

sonidinh

Member
Chào mấy huynh nghen! Do mấy hôm nay em hay đi làm ở ngoài nên ko vào diễn đàn được
Cũng xin báo cáo với mấy huynh là chim em do chính tay em chữa trị luôn. Và đã cho kết quả tuyệt vời (nhưng vẫn còn trong thời gian theo dõi)
Em làm như sau ah:
Đợi cục cầu đã già em chích và nặng cục cầu ra, sau đó lấy 1 viên thuốc dạng bột Têra (màu vàng) thoa lên vết thương mới mổ. Đồng thời kết hợp với chế độ chăm sóc đặc biệt là cho em ăn những loại trái cây mát như cà chua, cam, bông bát + trứng kiến + pha chút mật ong trong hủ nước chim uống (Đặc biệt thời gian này em để ý em nó toàn ăn trái cây và mồi tươi còn cám thì chê luôn, nên tạm thời chăm chim nữa tháng).
Theo em thì chim nổi cục cầu do 3 nguyên nhân sau:
- Do vết thương cũ là do lồng sắt
- Do cơ thể chim nóng, yếu
- Do thời tiết thay đổi nên chim dễ sinh ra nhặm mắt và nổi cục cầu.
Vừa qua, sau 14 ngày điều trị thì em có mang chim ra quán cafe chim. Lúc đầu em nó vẫn dựng hình nhưng chưa chơi lắm. Được một lúc nắng lên chim em chơi căng tuyệt vời, đến nỗi cục đá ly cafe tan hết mà em chưa uống ngụm nào chỉ chăm chú và đắm chìm thôi hihi.
Thực sự mà nói thì lúc đó em cứ lâng lâng và thả hồn luôn. Hi giờ em nó em vẫn đang trong giai đoạn quan tâm và chú ý biểu hiện của em nó

Trên đây là thực tế em đã chữa trị cho em nó, muốn chia sẽ cùng mấy huynh để diễn đàn ta thêm phong phú

Xin cảm ơn các huynh đã tư vấn và giao lưu
Thân!!!

soncao3008

Chào mấy huynh nghen! Do mấy hôm nay em hay đi làm ở ngoài nên ko vào diễn đàn được
Cũng xin báo cáo với mấy huynh là chim em do chính tay em chữa trị luôn. Và đã cho kết quả tuyệt vời (nhưng vẫn còn trong thời gian theo dõi)
Em làm như sau ah:
Đợi cục cầu đã già em chích và nặng cục cầu ra, sau đó lấy 1 viên thuốc dạng bột Têra (màu vàng) thoa lên vết thương mới mổ. Đồng thời kết hợp với chế độ chăm sóc đặc biệt là cho em ăn những loại trái cây mát như cà chua, cam, bông bát + trứng kiến + pha chút mật ong trong hủ nước chim uống (Đặc biệt thời gian này em để ý em nó toàn ăn trái cây và mồi tươi còn cám thì chê luôn, nên tạm thời chăm chim nữa tháng).
Theo em thì chim nổi cục cầu do 3 nguyên nhân sau:
- Do vết thương cũ là do lồng sắt
- Do cơ thể chim nóng, yếu
- Do thời tiết thay đổi nên chim dễ sinh ra nhặm mắt và nổi cục cầu.
Vừa qua, sau 14 ngày điều trị thì em có mang chim ra quán cafe chim. Lúc đầu em nó vẫn dựng hình nhưng chưa chơi lắm. Được một lúc nắng lên chim em chơi căng tuyệt vời, đến nỗi cục đá ly cafe tan hết mà em chưa uống ngụm nào chỉ chăm chú và đắm chìm thôi hihi.
Thực sự mà nói thì lúc đó em cứ lâng lâng và thả hồn luôn. Hi giờ em nó em vẫn đang trong giai đoạn quan tâm và chú ý biểu hiện của em nó

Trên đây là thực tế em đã chữa trị cho em nó, muốn chia sẽ cùng mấy huynh để diễn đàn ta thêm phong phú

Xin cảm ơn các huynh đã tư vấn và giao lưu
Thân!!!

Cảm ơn những chia sẽ của bác. Nge bác nói thì mình cũng vừa mừng, vừa lo....hiện giờ cũng tìm được "bác sỹ" để tiểu phẩu cho em nó rồi. HI vọng, chim sẽ lấy lại được phong độ như chim của bác, hihi.

soncao3008

Đợi cục cầu đã già em chích và nặng cục cầu ra, sau đó lấy 1 viên thuốc dạng bột Têra (màu vàng) thoa lên vết thương mới mổ.

Theo kinh nghiệm chim nhà bác thì bao lâu (từ khi phát hiện) cục cầu nó già ?

Bác có thể nói rõ hơn cái tên thuốc được không ? Mình chỉ bôi 1 lần khi mổ xong hay sao bác?

sonidinh

Member
Chào soncao3008; chim mình thì từ khi phát hiện cục cầu cho đến già thì đã đợi 10 ngày và sau đó tiến hành phẩu thuật. Hi, còn thời gian cụ thể cục cầu chín mùi thì mình chịu bác nghen!
Ah còn loại thuốc đó, bác cứ lên tiệm thuốc tây nói mua cỡ 2.000 là được mấy viên thuốc Têra dạng bột trị ghẻ là họ bán ah! Vì thuốc này mình cứ mỗi lần bị té là thoa vào hết lát liền ah, nên mình nghĩ nó hay đã thoa cho chim. Mình thấy vết thương nó khô lại đó. Chúc bác thành công nha!
Thân!!!

sonidinh

Member
Hi mình mới vừa chụp lại ảnh em nó sau bình phục nè:

sonidinh

Member
Hi, cảm ơn vì lời khen chim mình. Ah mà mình hỏi xíu. Do là dưới bụng chim của em nó có 1-2 cọng lông xoắn qua như trong ảnh đó, em không biết có kiểu lông mọc lạ vậy nữa. Cho nên tên của em nó em đặt là Xoáy bụng đó hi. Em nó đã Hù được 3 chú rớt đài rồi đó.
Ah em có điều này.. Bữa đó chim em mang đi đấu kè với con chim kia vì con kia chơi rất năng và dữ chim. Nhưng ko hiểu sao kè chim em lại một lát là chim kia ko dám nhìn mặt chim em luôn, cứ nhảy đứng xa cầu chỗ khác và ko dám hó hé luôn. Lần đầu tiên em có cảm giác chiến thắng hihi vì thực tình chim em đích thực là chim bổi mới vô lữa, em mua lại từ một chủ. Chủ cũ của nó chăm sóc bỏ bê, về tay em mới được 3 tháng là ok liền.
Chắc để chăm sóc và dợt, luyện thật nhuần nhuyễn thì có cuộc thi nào ở phú yên hoặc bình định thì em thử sức em nó.
Nó rất có tố chất 1 chú chim thi, em tin nó có khả năng thi tốt!

Thân!

cmtegiac

Hi, cảm ơn vì lời khen chim mình. Ah mà mình hỏi xíu. Do là dưới bụng chim của em nó có 1-2 cọng lông xoắn qua như trong ảnh đó, em không biết có kiểu lông mọc lạ vậy nữa. Cho nên tên của em nó em đặt là Xoáy bụng đó hi. Em nó đã Hù được 3 chú rớt đài rồi đó.
Ah em có điều này.. Bữa đó chim em mang đi đấu kè với con chim kia vì con kia chơi rất năng và dữ chim. Nhưng ko hiểu sao kè chim em lại một lát là chim kia ko dám nhìn mặt chim em luôn, cứ nhảy đứng xa cầu chỗ khác và ko dám hó hé luôn. Lần đầu tiên em có cảm giác chiến thắng hihi vì thực tình chim em đích thực là chim bổi mới vô lữa, em mua lại từ một chủ. Chủ cũ của nó chăm sóc bỏ bê, về tay em mới được 3 tháng là ok liền.
Chắc để chăm sóc và dợt, luyện thật nhuần nhuyễn thì có cuộc thi nào ở phú yên hoặc bình định thì em thử sức em nó.
Nó rất có tố chất 1 chú chim thi, em tin nó có khả năng thi tốt!

Thân!

chúc mừng bạn đã có chú chim hay, thực sự bổi mà ra dàn kê zô, mấy chú kế bên sợ thì em nó có tố chất quá rồi. Chỉ cần biết em nó có tố chất là đổ công sức chăm sóc để em nó mau nổi thôi bạn ơi

sonidinh

Member
Mình nghĩ vậy nên cố gắng dồn sức chăm sóc em nó. Hi. Có dịp sẽ ngao du sau...
Chúc diễn đàn ta luôn phát triển, mở rộng!

Thân!!!

haichaomao

Hi Định, bạn trị cho chim nổi mụn trên đầu có khỏi ko?
Mình cũng có 1 con bị tương tự vậy nhưng nổi nhiều hơn
nếu bạn dùng thuốc nào bớt thì PM cho minh với nhé
P/s: Hải , HP:0937123198
Thanks

vietgun

Mình cũng có 1 con bị như vậy hơn 1 năm nay rồi. Đã bắt ra lấy dao lam rạch rồi lấy dụng cụ nạo sạch cục u màu trắng bên trong. Tuy nhiên cứ mổ xong 1 thời gian là nó lên lại. Nguyên nhân là lúc mổ mình không thể lấy hết nhân bên trong nên nó lại phát triển.

Mỗi lần mổ thấy con chim thật thảm thương, máu chảy ròng ròng... Hiện tại nó lại lên tiếp, trong thời gian tới chắc phải mổ nữa. Haixzzzzzzzzzzza, không biết khi nào mới hết hẳn.

shopthuhavd

Nhờ các Huynh chỉ cách giùm em trị bệnh nổi cục cầu trước mép miệng của chim chào mào em. Tự nhiên mới sáng ra ngắm nghía chim thấy trước mắt (trên mép miệng) chim nổi 1 cục cầu to. Em lo quá...nên nhờ các huynh chỉ cách chữa trị gấp ah...
Thank các Huynh nhiều lắm!!!
Hj bạn,
Bạn làm theo cách sau:
Bạn bắt em nó ra lấy lưỡi dao lam rạch ngay 1 đường giữa cục u đó và khui cục cồi trong u ra, xong bạn lấy oxy gia hay thuốc đỏ bôi cho em nó, 1 tuần sau bạn sẽ nhận kết quả,
chúc bạn thành công,
Chào thân ái!

chaomaoNo1

Chim tui cũng bị như vậy.có cách nào ko Vâỵ.thấy bảo do đâm
Nan lông ác wa.snay tự khỏi