Giúp: Chim không tắm 1 năm vì sợ máng

ninhquanghuy

con chào mào của em 1 năm lồng nhưng không tắm khi sang lông tắm, nó có vẻ sợ khay tắm mặc dù em đã thử thay nhiều loại khác nhau,chỉ tắm cóng
Ai có kinh nghiệm chỉ giùm e để cho chim e nó có bộ lông đẹp đẽ hơn 1 tí @@

xoong thung

Trường hợp của bạn mình nghĩ thứ nhất bạn phải thay cái cóng nc đó bằng 1ống thủy tinh như vậy chim sẽ ko có cơ hội tắm cóng nữa.
Thứ 2 bạn tuy thay cóng nhưng khoan hãy cho vào vội bạn nên kiếm một cáj ca nc to nhất có thể cho dc vào trong lồng ban đặt dưới đáy khi e nó khát nc ắt se xuống uống và tắm trong lồng. Khi nào bạn cảm thấy em nó quen vs cái ca nuocs đó bạn chuyển qua nc đó qua lồng tắm 1 vài lần nếu em nó chiu tắm thì bạn có thể gắn cái ống nc thủy tinh kia vào đc rùi. Mình nghi ko mất time lắm đâu nên bạn ko quá lo vì chim uống nc ở cái ca kia. Chúc ban thuần đc e nó!
Thân!

ninhquanghuy

ok bạn mình sẽ thử áp dung cách nay,con này mình để ở nhà cho bố chăm,bố không có tg cho tắm như mình nên nó bị như vậy haizzz

Asutaka

-mình thì chả có exp gì cũng xin góp ý vi mình đã thành công với 1 em thuộc 2 năm lồng ko biết tắm là gì chỉ tắm cóng. cũng như Bác xoong thung nói, trước tiên hãy thay cóng nước và đừng bao giờ châm đầy nước trong cóng, chỉ để 1/3 cóng nước thôi, sau đó kiếm 1 khay nước vừa với cửa và phù hớp với lồng, btrua phơi nắng lấy cóng nước ra và cho khay nước vào, chim khát sẽ nhảy xuống hoặc bám nan nồng uống. sau em nào ngứa ngáy sẽ xuống tắm như tắm cóng vậy, bước đầu là thế. thời gian sau chim chịu nhảy vào khay tắm là coi như dc 70% bước này làm chủ yếu để cho con chim nó thấy là" tắm trong khay sướng hơn trong cóng rất nhiều"../..:D.
-Tiếp theo là khi em nó đã quentắm trong khay trong lồng ( thời gian làm quen có thể từ 1-2 tháng, tùy chim), bắt đầu lùa em nó qua lồng tắm, điều quan trong là ko cho em nó tắm như chim bt, bạn đổ đầy nước trong khay tắm trong lồng tắm, để cầu xéo 1 đầu cầu để hẳn dướ nước đầu kia để phía trên, lam như vậy để con chim sẽ tắm ở chỗ nông trước, sau này từ từ sẽ xuống chỗ sâu hơn../.. cái này phải kiên nhẫn bạn ah, mấy ngày hoặc 1 vài tuần đầu chưa chắc em nó chịu tắm ngay đâu, nhớ là lấy bình xịt, xịt cho em nó ướt sơ sơ nhé../..

ko biết giúp j bạn dc ko, vì mình cũng mới nuôi thôi../..:D

lamgiadat

mình đã áp dụng rồi,chắc chim của bạn là má trắng nuôi lên,
bạn hay láy máng tăm loại lớn,cho 1 cái cầu cong ( khi đổ nước đầy ở giữa cầu sẽ ngập nước còn 2 bên cầu thì không ),và bạn để thêm 1 lồng tắm nữa kế bên ,( 2 lồng tắm cách nhau 10cm ),và cho 1 con chim nào tắm giữ vào lồng kế bên,và con chim ko chịu tắm vào lồng có cầu cong.cón chim chịu tắm sẽ văng nước lên ,thế nào cũng trúng con ko chịu tắm,thế là nó cũng đứng trên cầu tắm theo,sau vài lần nó wen lồng và cầu ( đứng trên cầu tắm ),bạn đổi lại cầu thẳng ( lúc này bạn vẫn cho 2 con tắm kế bên nhau, thế nào nó cũng nhảy xuống tăm thôi,minh đả áp dụng cho 1 em má trắng lên ,lúc đầu cũng ko chịu tắm,giờ sáng bữa cách bữa tắm giử lắm.

chúc bạn thành công.

phamkien25

con chào mào của em 1 năm lồng nhưng không tắm khi sang lông tắm, nó có vẻ sợ khay tắm mặc dù em đã thử thay nhiều loại khác nhau,chỉ tắm cóng
Ai có kinh nghiệm chỉ giùm e để cho chim e nó có bộ lông đẹp đẽ hơn 1 tí @@
Mình có 1 chú chim tơ đang trổ cũng ko chịu tắm, mình cũng làm theo mọi người chỉ là kẹp giữa 2 con khác chịu tắm thế là em nó cũng bắt trước nhảy xuống vẫy dc 3 lần :)) như thế cũng là có tiến bộ rồi......bạn để lồng chổ có nắng em nó nóng quá là bắt trước tắm thôi.............chúc bạn thành công

treofan

Bạn thử dùng sơn đen xịn đen phần đáy của máng, rồi thử xem sao. Lúc trước mình có 1 em bổi già cũng không tắm vì sợ máng, sử dụng cách đó nó xuống tắm ngon lành.

cmtegiac

Bạn thử dùng sơn đen xịn đen phần đáy của máng, rồi thử xem sao. Lúc trước mình có 1 em bổi già cũng không tắm vì sợ máng, sử dụng cách đó nó xuống tắm ngon lành.
hay quá bác ơi, cách này e mới nghe lần đầu

ninhquanghuy

-mình thì chả có exp gì cũng xin góp ý vi mình đã thành công với 1 em thuộc 2 năm lồng ko biết tắm là gì chỉ tắm cóng. cũng như Bác xoong thung nói, trước tiên hãy thay cóng nước và đừng bao giờ châm đầy nước trong cóng, chỉ để 1/3 cóng nước thôi, sau đó kiếm 1 khay nước vừa với cửa và phù hớp với lồng, btrua phơi nắng lấy cóng nước ra và cho khay nước vào, chim khát sẽ nhảy xuống hoặc bám nan nồng uống. sau em nào ngứa ngáy sẽ xuống tắm như tắm cóng vậy, bước đầu là thế. thời gian sau chim chịu nhảy vào khay tắm là coi như dc 70% bước này làm chủ yếu để cho con chim nó thấy là" tắm trong khay sướng hơn trong cóng rất nhiều"../..:D.
-Tiếp theo là khi em nó đã quentắm trong khay trong lồng ( thời gian làm quen có thể từ 1-2 tháng, tùy chim), bắt đầu lùa em nó qua lồng tắm, điều quan trong là ko cho em nó tắm như chim bt, bạn đổ đầy nước trong khay tắm trong lồng tắm, để cầu xéo 1 đầu cầu để hẳn dướ nước đầu kia để phía trên, lam như vậy để con chim sẽ tắm ở chỗ nông trước, sau này từ từ sẽ xuống chỗ sâu hơn../.. cái này phải kiên nhẫn bạn ah, mấy ngày hoặc 1 vài tuần đầu chưa chắc em nó chịu tắm ngay đâu, nhớ là lấy bình xịt, xịt cho em nó ướt sơ sơ nhé../..
ko biết giúp j bạn dc ko, vì mình cũng mới nuôi thôi../..:D
HÌ hì chắc m phải kiên trì thôi ^^ tại thời gian đi học suốt nên trước để ở nhà cho bố chăm không để ý bh mới mang xuống chơi thấy không biết tắm.:p

ninhquanghuy

Khả năng do chim sợ nên cách này của bạn hợp lí đấy tks nhiều ^^

ninhquanghuy

mình đã áp dụng rồi,chắc chim của bạn là má trắng nuôi lên,
bạn hay láy máng tăm loại lớn,cho 1 cái cầu cong ( khi đổ nước đầy ở giữa cầu sẽ ngập nước còn 2 bên cầu thì không ),và bạn để thêm 1 lồng tắm nữa kế bên ,( 2 lồng tắm cách nhau 10cm ),và cho 1 con chim nào tắm giữ vào lồng kế bên,và con chim ko chịu tắm vào lồng có cầu cong.cón chim chịu tắm sẽ văng nước lên ,thế nào cũng trúng con ko chịu tắm,thế là nó cũng đứng trên cầu tắm theo,sau vài lần nó wen lồng và cầu ( đứng trên cầu tắm ),bạn đổi lại cầu thẳng ( lúc này bạn vẫn cho 2 con tắm kế bên nhau, thế nào nó cũng nhảy xuống tăm thôi,minh đả áp dụng cho 1 em má trắng lên ,lúc đầu cũng ko chịu tắm,giờ sáng bữa cách bữa tắm giử lắm.

chúc bạn thành công.
Chim mình là má đỏ bẫy về ,tương đối già rưng rồi,mới cả đi học nên chỉ nuôi đc 2 con,bh đang nuôi thêm 1 con bổi vs con này,bổi ms đc có tuần chưa thử cho tắm nhưng con già cứng đầu mới cả sợ khay tắm @@

phuhue1980

bạn kiếm bịch dầu ăn loại to rồi cắt khoản 2 lóng tay...rồi đem cho tắm...lưu ý cho chim tắm cùng với những con khác...nó sẽ tắm thôi.
nếu ko tắm bạn tưới ít nước nhẹ lên lông...hi vọng thành công

hieư236

ko dùng máng mà dùng hộp đựng bánh sẽ ok đó bác.nhà em chúng nó bơi ầm ầm

ncmask86

mình đã làm thử ok 1 chú. còn đối với con của bạn ko biết thế nào? cứ thử coi sao.
bạn để 2 con tắm 2 lồng tăm, 2 lồng tắm gần nhau xíu, nhưng 2 con ko được đòi cắn nhau.
lúc con này tắm thì nước sẽ bắn vào con còn lại.
nó rỉa lông 1 xíu sau đó cũng chịu tắm.
làm như vậy tương đương với cách vẩy nước or xịt nước..nhưng chim ko bị hoảng nên dễ chịu tắm hơn.
chúc bạn thành công

thanhmai117

em thì thỉnh thoảng hôm nào lười thì lấy vòi nước xịt là chúng nó tắm hết ạ....