[Giúp] Chim không thay lông

Cachuabi

Tình hình là chú chim bổi 2 mùa nhà mình đang thay lông, mình đang cho ăn HBK 1 và đã hạ cám xuống bavi rồi. nhưng dù có trùm lồng thì nó cứ hót cả ngày thế này đây. chim mình mua lại của người quen, mình đã nuôi lại được 4 tháng, lúc mới bắt chim bị suy lông và lông sau gáy bị rụng, không biết làm sao giúp thay lông nhanh và lông sau gáy của nó mọc lại được, ae giúp mình với. "trời đang mưa to, hay cho em nó tăm mưa được không các bác".
naZUqSGv2ik

midavina

Muốn ra lông lại thì cho ăn cào cào nhiều nhiều nha bạn. Mình có con lông gáy cũng rụng bán rẻ cho đứa bạn nuôi nó bảo cho ăn cào cào ra lại rồi. Bình thường tắm thì nó khó ướt phần sau gáy cho nên chiều tối bạn xịt phần gáy đó cho nó ướt lông cũ mục cho nó nhanh ra lại (cái này mình suy ra từ cách cho tắm cóng để cho phần lông đầu mau ra lại)

thaiquang77

Bác làm vậy là đi ngược qui luật rồi! Quan điểm muốn thay lông thì hạ cám nhạt là sai lầm từ lâu rồi! Cứ chăm chim khỏe mạnh thái độ theo đúng cơ địa của chú chim thì đến mùa đến thời điểm nó tự thay thôi! Chim thay lông cũng như bà đẻ cần bổi bổ sức khỏe chứ ăn uống đạm bạc thì lông lá sao khỏe và đậm được ...

giamaham

Bác làm vậy là đi ngược qui luật rồi! Quan điểm muốn thay lông thì hạ cám nhạt là sai lầm từ lâu rồi! Cứ chăm chim khỏe mạnh thái độ theo đúng cơ địa của chú chim thì đến mùa đến thời điểm nó tự thay thôi! Chim thay lông cũng như bà đẻ cần bổi bổ sức khỏe chứ ăn uống đạm bạc thì lông lá sao khỏe và đậm được ...
chuẩn đây nè !

ca_chep

chim trước giờ chủ củ cho ăn HBK1 luôn hay sao bạn , thấy đít đỏ au tốt mà.

Nếu trước giờ xài cám đó thì cứ để dùng tiếp mình có nuôi 1 e má trắng lên = cám Hiển 1 +trái cây lên lông đẹp ok lắm .

Cachuabi

Muốn ra lông lại thì cho ăn cào cào nhiều nhiều nha bạn. Mình có con lông gáy cũng rụng bán rẻ cho đứa bạn nuôi nó bảo cho ăn cào cào ra lại rồi. Bình thường tắm thì nó khó ướt phần sau gáy cho nên chiều tối bạn xịt phần gáy đó cho nó ướt lông cũ mục cho nó nhanh ra lại (cái này mình suy ra từ cách cho tắm cóng để cho phần lông đầu mau ra lại)
thak bạn nha, mình cũng thủ rồi ma chưa hiệu quả.mình để ý có thấy lông ống mọc lên nhưng không hiểu sao lại không thể lên hết.

Cachuabi

chim trước giờ chủ củ cho ăn HBK1 luôn hay sao bạn , thấy đít đỏ au tốt mà.

Nếu trước giờ xài cám đó thì cứ để dùng tiếp mình có nuôi 1 e má trắng lên = cám Hiển 1 +trái cây lên lông đẹp ok lắm .
vậy để mình cho ăn HBK 1 tiếp vậy. thak bac

Cachuabi

Sao mình thấy mọi người chỉ vậy mà. xem lại mới được. cảm ơn bác nhiều

linhu

Mùa thay lông nếu ko có điều kiện mồi tươi hàng ngày thì làm mẻ cám mát đơn giản gồm: đậu xanh cả vỏ rang vừa tới cỡ 2 lạng, cám nền ba vì 1 túi, đập khoảng 25 lòng đỏ trứng gà, thêm đường vàng/mật cho ngọt để kích thích chim ăn, cám đạt khi sấy lên thơm lừng mùi bánh ga to, hạt ép ko cứng, vị ngọt. Chim ăn dc nhiều cám kết hợp tắm thường xuyên rụng lông ngon lành.

Cachuabi

Mùa thay lông nếu ko có điều kiện mồi tươi hàng ngày thì làm mẻ cám mát đơn giản gồm: đậu xanh cả vỏ rang vừa tới cỡ 2 lạng, cám nền ba vì 1 túi, đập khoảng 25 lòng đỏ trứng gà, thêm đường vàng/mật cho ngọt để kích thích chim ăn, cám đạt khi sấy lên thơm lừng mùi bánh ga to, hạt ép ko cứng, vị ngọt. Chim ăn dc nhiều cám kết hợp tắm thường xuyên rụng lông ngon lành.

đang thay lông lại hạ cám là không ổn rồi, cám Hiển 1 cho thay lông chuẩn luôn

Cam ơn ae đã quan tâm, chắc cứ cho e no nã Hiển 1 vậy. có gì báo các bác sau.:)