[Giúp] Chim tủ áo lồng nhảy loạn xạ

ngakute

Tình hình mình mới mua con mào bình điền hôm thứ 2. Mặt dữ, tướng tá ok. Chơi dàn sung lắm. mình theo dõi mấy hôm chơi dàn rồi mới lấy.Chim thuần cứng. nhưng tối hôm đầu tiên về nhà mình, mình vẫn dùng lồng cũ , 5h30 mình phủ sao lồng cho đi ngủ. nhưng nó nhảy loạn trong lồng lúc rồi mới ngủ. hôm thứ 3 mình thay lồng mới cho nó.tối ngủ nó vẫn nhảy loạn 1 lúc rồi mới ngủ, nó nhảy nóng ruột quá sợ hư con chim. tối qua, mình ko phủ áo lồng nữa. để chỗ sáng nó ko ngủ. phủ áo 3 mặt lồng nó cũng ko ngủ. sau đó nản quá 21h mình cho nó về lồng cũ mình phủ toàn bộ lồng cho vào chỗ tối om để nó ngủ, nên không biết nó có nhảy hay ko nữa. nhờ các cao thủ tư vẫn dùm mình. con này thuần đét rùi. nhứng sao buổi chập tối nó nhảy, có phải nó lạ nhà, lạ chủ ko? mình lo quá. mình hình như nó có vẻ tụt lửa. hôm về đầu tiên kè chim nhà chơi căng, giờ cả ngày chỉ kêu xíu xíu. mình lo quá. Cuối tuân này CLB có tổ chức thi, định lấy con này về kiếm cái cờ. nhưng tình hình có vẻ mệt rồi :D. mình cho ăn cám chủ củ dùng, chuối, và bổ sung cào cào. Nhờ các cao thủ tư vẫn giúp mình làm sao buổi chập tối trc khi ngủ nó không nhảy nữa, và làm sao gữi lửa cho nó. Thank

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Lần sau nên chú ý cách viết chủ đề nhé bạn!
Đồng thời nhắc nhở luôn các t
hành viên khác khi viết chủ đề phải rõ ràng, cô đọng và phản ánh đúng nội dung bên trong chủ đề!
Mình sẽ
bắt đầu xoá những chủ đề nào vi phạm nội mà không cần nêu lý do nữa! Mong các thành viên hiểu và thông cảm!

Về vấn đề bạn đang hỏi!
Theo như bạn mô tả thi Bạn xem lại có chuột, hay thằn lằn vào lồng của bạn tại vị trí treo đó không nhé! Bạn nên dời chim đến nơi an toàn rồi tủ áo lống sớm cho chim ngủ!

ngakute

thank bạn nhé, nhưng chuột và thằn lằn thì 100% là ko có bạn nhé, không biết phải nó lạ nhà ko? nó nhảy nống ruột quá, mình sợ nó hư con chim hay

lexuschantrau

Thường là do lạ chỗ. Tuy nhiên cũng có thể do nết con chim bị hoảng, e đang nuôi 1 e má trắng lên và 2 e già rừng cũng bị vậy. Tốt nhất là cho đi ngủ từ sớm hé áo lồng cho có ánh sáng rồi ko động đến nữa bác à. Em thì nhờ bạn chế cho cái đèn giảm sáng từ từ rồi tắt sau 2h vậy là ok :)

nghiemnv

Bạn xem lại áo lồng có tối màu không? Nếu tối màu thì đỏi cái mỏng và sáng màu hơn, chim nó sẻ đở nhảy. 1 chút kinh nghiệm của mình. Thân!

phuongcty470

Cũng ko hẳn là lạ nhà đâu, đơn giản chỉ là do cái tính nết con chim đó nó vậy. Chập tối bạn tủ áo lồng lại nó ko thấy gì nên hoảng nhảy búa xua. Dàn chim nhà mình cũng có 1 con tương tự vậy. Đã nuôi 8th rồi mà nó vẫn thế. Sau 1 thời gian để ý mới biết cách hạn chế e nó nhảy, bạn áp dụng xem kết quả thế nào nhé.
1. Thay áo lồng bằng vải mỏng và sáng để e nó thấy ánh sáng bên ngoài đỡ hoảng.
2. Tủ áo lồng trước khi trời nhập nhoạng tối, khoảng 4h-4h30 sau đó treo lên và ko đụng vào e nó nữa.
Chim nhà mình áp dụng 2 bước trên đã hết nhảy loạn. Hôm nào đi làm về muộn sau 5h là mình ko tủ nữa vì lúc đó mà tủ áo lại là nhảy loạn trong lồng liền.

ngakute

thank anh em nhé, mình sẽ thử xem sao. :D. nó nhảy nóng ruột. mà con này chăm khổ, ăn cám khổ, ở lồng khổ, chủ cũ nó gửi khắp nơi, ăn uống vật vờ mà lên dàn bựa mô cũng chơi xung, ché như điên, nó chơi cho cả dàn dạt. mình kết quá, gạ mua mãi, cuối cùng cũng có em nó, nhưng về nhà mình mấy hôm rồi, chuối nước đầy đủ, thêm cào cào nhưng có vẻ bị tuột lửa là sao anh em nhỉ? thắc mắc ko giải thích nổi???????????????

trước tiên bạn phải tìm ra nguyên nhân khiến em nó nhảy khi trùm lồng, đó là hỏi chủ cũ xem nó có hiện tượng đó trước đây không. áo lồng là loại áo gì, mỏng hay giày. và con chim thường cho đi ngủ vào thời gian nào, chỗ treo lồng có ánh sánh ít hay nhiều. khi biết rồi bạn cứ thế mà thực hiện với em nó. khi đưa con chim về, lạ nhà bạn không nên trùm lồng rồi cho đi ngủ như vậy, chỗ treo lồng cho chim ngủ bạn treo nó thường xuyên vào,tập cho nó quen với chỗ ngủ của nó. bạn treo nó ở đó cả ngày, có trùm áo lồng nhưng để hở phía trước. làm như thế vài ngày nó quen khi đó mới trùm kín áo lồng lại cho ngủ. thân !

tanphattn

bạn chủ củ xem tối cho em nó ngủ trong tối hay ngoài sáng có đèn, rồi mình cho em nó ngủ theo

ngakute

thank bạn nhé. Chủ cũ nó nói treo trong tối om ngủ, nhưng khi chũ đi vắng thì thường gửi cho mấy đứa bạn. ở phòng trọ 12m2. nó bật điện cả đêm, nhưng thấy bảo ko nhảy. giờ ko biết bị sao? mới về mình dc 3 tối. mình sang lống mới rồi, nhưng thấy nó nhảy nên qua lại lỗng cũ, chỉ có áo lồng là mình thay mới. áo cũ thì mỏng hơn áo mới của nhưng do bị hỏng 1 bên khóa kéo nên mình thay mới.tất cả vẫn như cũ chỉ thay bộ cóng mới và áo mới, không biết có phải nó lạ nhà, lạ chủ ko???????????????

SherlockTN

Theo mình bạn cứ sang chim qua lồng mới đi, ban đầu đi ngủ k tủ áo lồng luôn, rồi dần dần tủ 1/4, 1/2, rồi tủ chữ A cho chim quen dần. Nết chim khó chịu như vậy chắc phải mất 1 time lâu để rèn em nó vào nết đấy. Kiên nhẫn nhe bạn, chúc bạn thành công.

MrKhoaMars

Trường hợp này thì nguyên nhất lớn chắc chủ cũ treo chim trong nhà không có trùm lồng. Ngủ theo giờ tắt điện của chủ cũ luôn. Khi nào đi đâu có mới trùm lồng lại đem đi. Đó là nguyên nhân lớn nhất.
Còn cách khác là bác thay áo lồng mỏng như các bác trên chỉ là đúng rồi. Chịu khó nghe nó hót thôi, nhà có con nít mà trùm áo lồng mỏng quá tội con lắm. Nó hót suốt đêm. Tức quá đem vứt ra sau nhà tắt điện còn tung gì thì tung. Không có thấy ánh đèn. Chim nó dạn mấy đi nữa bác tủ lồng sáng hay tối mà đi ngang qua đụng vô nó đều tông hết.

hau_chaomao

mình củng có 1 em ,để đèn sáng ko sao ,cứ 9h tối vừa tắt đèn là em nó nhảy loạn sạ,theo mình nghỉ ,bạn cheo chổ nao ko có anh đèn ban đem,cho em nó thích nghi từ từ với anh sáng về chiều,từ từ em no sẻ quen thôi,1 chút kinh nghiệm nhỏ ,thử sem sao

Aries_Duy

nhà e cũng có 1 con thuần gần như vậy....cứ trước khi ngủ là bay trong lồng vài cái ( nhẹ nhàng) rồi mới chịu đi ngủ....chả sao đâu bạn

ThanhTung

Bạn nên áo lồng chữ A từ khi trời còn ánh sáng,để thế đến khi trời tối dần là nó vừa ngủ

quangphucmobile90

chim mình cũng bị vài em như vậy nè. có khi nhảy quá mà rụng vài cộng lông cánh vì va vào nang lồng.và chim hoản bay loạn 1 tý sẽ im nhưng thật chất em nó đang ôm nan lồng ngủ. ngủ như thế mai con chim sẽ mệt mỏi yếu mất lửa ngay.mình vẫn áp dụng cho đi ngủ từ thật sớm từ 4-4h30 để nơi ánh sáng mờ thôi và không đụng đến nửa chim sẽ ngủ yên rồi đến tối khi mình ngủ tắt đèn thì e nó đả ngủ rồi. chúc bạn mau thành công để khỏi nóng ruột.
Thân!

carơ_py

theo như bạn nói thì chắc em này chưa quen ngủ trùm kín áo lồng rồi , với lại mới về lạ chỗ nên trùm kín sẽ bị hoảng . Tập cho em nó quen dần từ từ thôi , ban ngày bạn trùm áo chữ A mở rộng xem thử thái độ , chiều bạn khép áo lồng lại chừa tí cho thấy ánh sáng treo nơi không có điện hoặc mờ , trời tối em nó tự động ngủ ah ( không đụng vào với lại lại gần quan sát mà xem thử từ xa xem lồng có lag không nhan bạn , 1 thời gian em nó sẽ quen ) . chúc em nó sớm thích nghi và lấy lại phong độ :D