Giúp em cách nhận biết chào mào bổi

Chim Điên

Chào ae trong diễn đàn, có người nói với mình là "chim bổi thì chân màu đen", không biết có phải còn nào cũng màu đen ko ae? có màu khác? ae cho ít kinh nghiệm chọn bổi nhé, thanks:eek:

hieu_mobile84

Nhìn lông xấu đít đỏ còn nhát là bổi.Chim có mùa thay lông thì lông màu bạc hơn chim bổi

chaomao^^py

Moderator
Cá nhân mình nhậ diện chim bổi thì căn cứ vào những yếu tố sau :
-Giọng hót : bạn tham khảo ở diễn đàn nhé , cái này là tiêu chí hàng đầu
-Thái độ : Chim bổi dù dạn mấy thì người khác cầm lồng sẽ chao ngay . CHim tơ thường ít sợ người mà hay sợ linh tinh
-Màu chân : Chân bổi già không móc , bóng và hơi ố màu vàng vàng
-Nước lông : Quan sát lông hai bên đùi , lông đít , nói chung cái này hơi nhạy cảm , chỉ những người chơi kinh nghiệm

dek113

Cá nhân mình nhậ diện chim bổi thì căn cứ vào những yếu tố sau :
-Giọng hót : bạn tham khảo ở diễn đàn nhé , cái này là tiêu chí hàng đầu
-Thái độ : Chim bổi dù dạn mấy thì người khác cầm lồng sẽ chao ngay . CHim tơ thường ít sợ người mà hay sợ linh tinh
-Màu chân : Chân bổi già không móc , bóng và hơi ố màu vàng vàng
-Nước lông : Quan sát lông hai bên đùi , lông đít , nói chung cái này hơi nhạy cảm , chỉ những người chơi kinh nghiệm

chân chim có 2 loại đóng vảy và trơn đen cho cả 2 loại bổi già và chim má trắng
chim bổi thì bay với tốc độ tên lửa,khó có con chịu đứng lồng,(không đâm lồng đùng đùng,tróc đầu tè đuôi đã là may mắn rồi)
bạn nên tham khảo thêm ở google về chim bổi già rừng
thân!

chaomao^^py

Moderator
chân chim có 2 loại đóng vảy và trơn đen cho cả 2 loại bổi già và chim má trắng
chim bổi thì bay với tốc độ tên lửa,khó có con chịu đứng lồng,(không đâm lồng đùng đùng,tróc đầu tè đuôi đã là may mắn rồi)
bạn nên tham khảo thêm ở google về chim bổi già rừng
thân!
Vâng ! Mình sẽ hỏi thêm . Nhưng không biết bạn đang nói bổi mới bẫy , má trắng mới bẫy hay là chim thuần . Sao nghe bạn nói không đồng nhất gì hết vậy . Bổi già nào mới bẫy mà chân đóng vẫy , móc meo , thật hy vọng sớm gặp . Má trắng nào mà dạn người liền đâu , nó đâm còn ác hơn bổi . Còn nếu bạn nói chim thuần ấy nha , bạn đưa con má trắng chân mốc đây , mình chăm 1thời gian chân đen và bóng như chim bổi cũng được luôn . Mình đang nói ở giá trị tương đối , là phần nhiều . Nói về chuyện nhận biết chim bổi mình không chắc là đúng hết , nhưng 10 con mình nhìn cũng ra 8 , không cần phải lên google chọn loc nữa bạn à . Cảm ơn bạn!

cmtegiac

đọc topic do bạn Chim Điên post, mình nghĩ bạn ấy muốn nói đến là làm sao phân biệt được 1 chú chim đã được nuôi là thuộc loại bổi nuôi lên hay là má trắng lên và có phải cứ bổi nuôi lên thì chân đều đen không?
Nếu đúng ý bạn nói thế thì bạn chaomao PY nói là đúng rồi đấy

chipxinh

đọc topic do bạn Chim Điên post, mình nghĩ bạn ấy muốn nói đến là làm sao phân biệt được 1 chú chim đã được nuôi là thuộc loại bổi nuôi lên hay là má trắng lên và có phải cứ bổi nuôi lên thì chân đều đen không?
Nếu đúng ý bạn nói thế thì bạn chaomao PY nói là đúng rồi đấy
E bổ sung thêm tý chỉ những con 1 mùa hoặc 2 mùa thì còn nhận biết trên 3 mùa thì cũng hơi khó nhận biết.Thân ( giống như chim ép giọng vậy đó hihi)

cmtegiac

E bổ sung thêm tý chỉ những con 1 mùa hoặc 2 mùa thì còn nhận biết trên 3 mùa thì cũng hơi khó nhận biết.Thân ( giống như chim ép giọng vậy đó hihi)
ý e là những con bổi nuôi 3 mùa thì khó nhận ra đó là bổi ah, vẫn nhận được em nhé nếu nó là bổi già rừng vì bổi già e nuôi thuần mấy nó vẫn cảnh giác lắm

chipxinh

ý e là những con bổi nuôi 3 mùa thì khó nhận ra đó là bổi ah, vẫn nhận được em nhé nếu nó là bổi già rừng vì bổi già e nuôi thuần mấy nó vẫn cảnh giác lắm
Vâng anh nói rất đúng e chỉ bổ sung thêm những con 1 hoặc 2 mùa thì dễ nhận biết hơn,vì cũng có những e má trắng ít tiếp xúc người cầm lồng vẫn chao.hi

dek113

Vâng ! Mình sẽ hỏi thêm . Nhưng không biết bạn đang nói bổi mới bẫy , má trắng mới bẫy hay là chim thuần . Sao nghe bạn nói không đồng nhất gì hết vậy . Bổi già nào mới bẫy mà chân đóng vẫy , móc meo , thật hy vọng sớm gặp . Má trắng nào mà dạn người liền đâu , nó đâm còn ác hơn bổi . Còn nếu bạn nói chim thuần ấy nha , bạn đưa con má trắng chân mốc đây , mình chăm 1thời gian chân đen và bóng như chim bổi cũng được luôn . Mình đang nói ở giá trị tương đối , là phần nhiều . Nói về chuyện nhận biết chim bổi mình không chắc là đúng hết , nhưng 10 con mình nhìn cũng ra 8 , không cần phải lên google chọn loc nữa bạn à . Cảm ơn bạn!

mình không có ý nói ad đâu,mình cmt để hướng dẫn chủ topic tìm hiểu thêm trên google thôi,đừng hiểu lầm
những điều ad nói cũng đúng thôi,mình không có ý kiến gì đâu
thân!

Chim Điên

cảm ơn mọi người đã cho ý kiến nhé ^^! tại em mua 1 con mà nó nhát lắm, chủ cũ nói là bổi mà em nghi ngờ là mã trắng lên nên em mới mạn phép hỏi.

lexuschantrau

Để ý cái nết nhảy của con bổi già thì e cũng thấy nó khác chim non lên khá nhiều :D

thanhmai117

dành cho cao thủ rồi.mình đọc qua nhiều nhưng ko có thực tế cũng khó để mà thẩm

phongblue

Anh Py cho em hỏi chim rừng già thì có bót ko? tại em có mua 2 con bổi rừng già có bót. 2 mùa rùi mà vẫn còn nhát đứng từ xa là nhảy chụp lồng rùi. Ko biết có phải bổi ko tại mua giá hơi cao nên lo.

Chim Điên

Anh Py cho em hỏi chim rừng già thì có bót ko? tại em có mua 2 con bổi rừng già có bót. 2 mùa rùi mà vẫn còn nhát đứng từ xa là nhảy chụp lồng rùi. Ko biết có phải bổi ko tại mua giá hơi cao nên lo.
theo mình biết thì bổi tinh thì chân ko mang boss, còn nếu nuôi có tuổi lồng vẫn số boss nhé ^^! còn tùy con sẽ đổi mà đổi màu -->vàng nâu hay gì đó, có con thì ko bao giờ lên boss =>chim tự lột vảy chân ^^!

chaomao^^py

Moderator
CHim trời không bao giờ nổi bốt dày như chim trong lồng . Hiện tại bây giờ theo như giới nghệ nhân chuyên bẫy chim sạn thì , khi gặp con nào nổi bốt lụa là xem như báu vật . Đó là tất cả những gì mình biết