giúp em với!

pincon14

các bác cho em hỏi có chim cm mái nào hót được 6 -7 âm không ạ! em có nhờ ông dân tộc quê em bắt giùm cho cặp trống mái. chim trống 3 tháng lồng lên giàn chơi tốt rồi ạ. Nhưng em phân vân con mái là bởi nó hót đổ như chim trống hót được 6 - 7 âm nhưng rất ít hót và nhát kinh khủng. bình thường nó kêu quét quét quét lớn như tiếng ché nhưng không phải ché. không phải nó tung hay sợ mà treo nơi yên tĩnh nó cũng kêu vậy. em để ý con trống thì hót chuyện mà con này thì không. em nghi nó là trống luôn nhưng kè 2 con lại thì 2 con chả có thái độ j. còn con trống kia lên giàn hót ché với tất cả con trống khác. băn khoăn quá!

phuc_designer

Chim mái vẫn sổ giọng dài và ché như chim đực bác ạ. Chỉ có điều chim mái nó không hót chuyện và cũng ít sổ giọng hơn chim trống

chaomao^^py

Moderator
Chim mái chỉ đi được 4-5 âm là hết khung . Nếu nó ra được 7 âm thì là trống , và do ở cạnh con kia nên bị đè , ít ra giọng

pincon14

ngày xưa ở quê em cũng có nuôi chào mào ạ! nên cũng có chút kinh nghiệm về trống mái. con này không phải bị đè đâu vì em để tách riêng hai con để thử giọng oy. do em mới đk diễn đàn nên không bit post clip thế nào để anh em thẩm định.

ngày xưa ở quê em cũng có nuôi chào mào ạ! nên cũng có chút kinh nghiệm về trống mái. con này không phải bị đè đâu vì em để tách riêng hai con để thử giọng oy. do em mới đk diễn đàn nên không bit post clip thế nào để anh em thẩm định.
có hướng dẫn cách post kìa bác, qua đó đọc cách hướng dẫn đi