Giúp em xem chim bệnh gì? (GẤP)

• Người khởi tạo thai
  • Ngày bắt đầu

thai

Mấy con chim nhà em gần đây hay rỉa lông và rất hay vắt chân lên cổ để gãi đầu và sung quoanh vùng mắt khiến các long sung quoanh mắt rụng luôn . chim rất hay gãi . cho em hỏi đây là hiện tượng bệnh gì vậy ? và chữa trị làm sao . tks các bác . hjx:(

chaomaobinhlong

Trường này mình bị rồi. Nghe một số anh em nói hình như bị nấm lông. Chim lúc đầu sẽ rụng lông gần ngay mắt, sau đó rụng lông đầu,cổ. Bạn cho chim tắm nước muối pha loãng, ăn trái cây mát, mồi tươi, nếu có thời gian thì ngày nào cũng tắm. Bệnh này rất khó trị cần phải kiên nhẫn. Chim mình bị hơn 2 tháng rồi vẫn chưa ra lông lại hết.
Thân

Tắm nắng và nước hằng ngày. sử dụng cách như bác Chaomaobinhduong nói ở trên hoặc: Hái một nắm lá dâu, loại dâu tằm ấy, vắt nước lá dâu vào máng nước cho chim tắm hằng ngày trong vòng 1 tuần.
Thân.

thai

Trường này mình bị rồi. Nghe một số anh em nói hình như bị nấm lông. Chim lúc đầu sẽ rụng lông gần ngay mắt, sau đó rụng lông đầu,cổ. Bạn cho chim tắm nước muối pha loãng, ăn trái cây mát, mồi tươi, nếu có thời gian thì ngày nào cũng tắm. Bệnh này rất khó trị cần phải kiên nhẫn. Chim mình bị hơn 2 tháng rồi vẫn chưa ra lông lại hết.
Thân
phải nấm lông ko bác ? vì nó hay gãi đầu bằng chân lắm . lúc nào cũng gãi thấy rụng cả 1 bên lông chỗ tích nhờ bác tư vấn

3Ray

Theo mình nghĩ có 2 trường hợp: em nó bị nấm lông hoặc bị rận (mạc).
Trước tiên bạn bắt em nó ra kiểm tra sức khoẻ, vạch lông nơi tách ra xem chân lông có bị sưng đỏ hay k (sưng đỏ là mới bị, nổi ké là bị lâu), nếu có thì đừng hoang mang mà xức thuốc nhỡ em nó k chiu, lấy cây tăm tre khươi nhẹ lớp ké (nếu là ké) rồi chấm mật ong rừng vào ngay chổ nấm (ngày 1 lần sau khi tắm và phơi khô; 3,4 lần sẽ đỡ). Dù trường hợp 1 hay 2 cũng cần tắm nước lá Bàng liên tục trong 1 tuần.

thai

mình vạch chân lông ra rùi bạn mà vẫn bt . nhưng nhìn em nó cứ gãi mà khó chịu quá . ko bít phải bị rận mạt ko mình đã thử tắm thuốc , nước trà ,, nước muối rùi nhưng ko khỏi . xem ra mấy chú nó khó qua khỏi rùi . hjx

3Ray

Vậy là bị rận đó bạn. Lấy 4,5 lá Bàng khô có tươi có bõ vào ca nước sôi, ngâm cho ra nước (đỏ) đến khị nước gần nguội (khi ngâm khuấy đều cho mau ra nước); chế nước lá Bàng vào chậu tắm rồi hoà tan với nước lạnh sao cho màu nước hơi ngà ngà thôi nhé (nước đậm quá co khi em nó k tắm, nếu đậm mà chịu tắm thì quá tốt), cho tắm liên tục 1 tuần kết hợp hái lá xoan tươi bỏ dưới tấm lót lồng nhằm đuổi rận (mạc) luôn; chúc em nó 1 tuần sau sẽ hết.

còn trường hợp nữa giống mình , bạn xem có kiến đỏ không , loại kiến nhỏ nhưng cắn thì thôi rồi , mình còn bị mưng mủ , còn e CM gãi gãi rụng gần hết mũ , và 50/50 lông đầu .

chaomaobinhlong

phải nấm lông ko bác ? vì nó hay gãi đầu bằng chân lắm . lúc nào cũng gãi thấy rụng cả 1 bên lông chỗ tích nhờ bác tư vấn
Dấu hiệu là chim hay gãi đầu, rỉa lông, dưới đích lông có nhiều bụi màu trắng(giống như gàu). Bạn cố chăm nó từ từ sẽ hết thôi. Con của minh còn bi nặng hơn nhiều. Nó bị rụng hết lông đầu, cổ, chân từ màu đen chuyển sang màu trắng hồng luôn
Thân

thai

chắc là bị rận quá . vì thấy 2 em nó thi nhau đưa chân lên mắt gãi . hjx bị khoảng 1 tuần rùi . tắm tùm lum mà ko khỏi . chim mất lữa lun . hjx

thai

có lần bắt ra phun thuốc cho nó . em tìm rất kỹ mà ko thấy rận đâu . mua hantox tắm cho nó ko khỏi . lấy nước trà pha nước muối tắm mà ko khỏi lun . hjx . thật là nản quá đi

hoangdiepit

Có lẽ chim bị rận mạc rồi, mình có nghe mấy anh chơi chim cội mình hay dợt có chỉ cách trị rận, mạc là bỏ xác cafe dưới đáy lống là ko còn 1 con rận, mạc, nhưng mình chưa thử, bạn xem nghiên cứu cách này xem sao?

thai

Có lẽ chim bị rận mạc rồi, mình có nghe mấy anh chơi chim cội mình hay dợt có chỉ cách trị rận, mạc là bỏ xác cafe dưới đáy lống là ko còn 1 con rận, mạc, nhưng mình chưa thử, bạn xem nghiên cứu cách này xem sao?
ko bít hiệu quả ko . sao cách đó có vẻ đơn giản vậy bác ? vì xác ca phê đâu có mùi vị gì đâu ?>

thai

Nếu chim bị rận thì vạch lông sẽ có. Còn nếu không thấy thì có thể bị nấm
Thân
thật khó quá bác . em tìm mãi ko thấy con gì . mà nó cứ gãi . em tắm nhìu loại mà giờ chim như hoảng loạn lun đó . có ng bảo rận mạt trốn kỹ lắm . ko thể tìm thấy . hjx

YeuCM

Bị rận mạt thì bẻ Lá cây xoang bỏ ở đây Long. Hay tăm Lá bàng. Thỉnh thoảng tăm nước muối pha loang. Chuc em nó mau lành nhé

thai

đã thử nước muối ngâm trà xanh tươi nhưng cũng ko khá hơn . hjx