Giúp em xem chim bệnh gì? (GẤP)

• Người khởi tạo thai
  • Ngày bắt đầu
Đầu tiên là phải doạn dẹp lồng chim sạch sẽ , bỏ 1 ngày để sử lý lồng chim = cách dùng bình
xịt kiến xịt những chổ khe lồng , rùi đem phơi nắng , đễ rận chết hết , chứ cứ lo chữa thì cũng như
ko thui .

hantrunghieu

Trường này mình bị rồi. Nghe một số anh em nói hình như bị nấm lông. Chim lúc đầu sẽ rụng lông gần ngay mắt, sau đó rụng lông đầu,cổ. Bạn cho chim tắm nước muối pha loãng, ăn trái cây mát, mồi tươi, nếu có thời gian thì ngày nào cũng tắm. Bệnh này rất khó trị cần phải kiên nhẫn. Chim mình bị hơn 2 tháng rồi vẫn chưa ra lông lại hết.
Thân
Mai thử làm ngay theo cách của bác. Nhà e đag bị 1 con

tuanbi

Dấu hiệu là chim hay gãi đầu, rỉa lông, dưới đích lông có nhiều bụi màu trắng(giống như gàu). Bạn cố chăm nó từ từ sẽ hết thôi. Con của minh còn bi nặng hơn nhiều. Nó bị rụng hết lông đầu, cổ, chân từ màu đen chuyển sang màu trắng hồng luôn
Thân
mình cũng có chú chim cưng bị giống vậy , chân và mỏ từ màu đen chuyển sang màu bạc mốc mốc , lông thì mỗi ngày rụng vài cọng ( chỉ rụng lông mình ), nhìn lông ướt ướt dính lại , hằng ngày có nhiều bụi màu trắng giống như giàu rất nhiều , chim thì yếu hẳn , đã chữa nhiều cách : bắt ra ngâm nước muối , xịt dung dịch vệ sinh phụ nữ , lá sầu đông ( xoan đào ) cho vào đáy lồng, bôi thuốc nizoral , vệ sinh lồng sạch sẽ . sau 4 tháng em nó ra đi vào ngày 28/02/2014
bây giờ ở nhà có một em cũng bắt đầu giống vậy , nản quá rồi chắc từ bỏ đam mê h... hix

NTTrung

+Nguyên nhân : Do chim ăn cám có chất kích thích và nóng quá làm phần lông trên mắt bị rụng dần.Các loại cám có chứa hàm lượng chất gây nóng nhiều như : ớt,kỳ tử,mật ong,sầu riêng….
+Cách trị : Trước tiên anh em cần phải đổi cám ngay,dùng các loại cám như Ba Vì,Vương Việt Anh..Và anh em cần phải trị ngay khi thấy dấu hiệu quanh mắt chim bị rụng lông,nếu để lâu quá sẽ làm hỏng chú chim.Bổ sung các loại trái cây tươi như cà chua,cam,đu đủ,để hạ lửa và giúp cho người chú chim được mát hơn.Một tuần nên tắm cho chim khoảng 4 lần,nước tắm có thể pha thêm chút muối loãng và phơi nắng cho chim.Ngoài ra cần vệ sinh lồng cóng,bổ sung cào cào non cho chim.Với cách trị trên thì khoảng 2 tháng là chim mọc lại lông đầu,mắt,tách đỏ dần.Và tuyệt đối không nên dùng loại cám đó cho chú chim nữa,vì cám đó không hợp cho chú chim làm lông bị rụng.
Đây là trường hợp mình gặp phải do ăn cám nóng,cũng có nhiều trường hợp rụng sâu xuống tận cổ,xuống cánh.Thì anh em cần phải thường xuyên vệ sinh lồng cóng,tắm táp,phơi nắng cho chim,vì cũng có trường hợp cho chim thiếu chất,mất vệ sinh hoặc do thiếu nắng.

thai

em nó hùi rất ýt khi gãi và rỉa lông . nhưng giờ hay đưa chân lên gãi vùng mắt các bác àh . gãi khiến lông bị rụng 1 ýt sung quoanh mắt . hjx . vậy là bị bệnh gì ta ?

tuanbi

Mấy con chim nhà em gần đây hay rỉa lông và rất hay vắt chân lên cổ để gãi đầu và sung quoanh vùng mắt khiến các long sung quoanh mắt rụng luôn . chim rất hay gãi . cho em hỏi đây là hiện tượng bệnh gì vậy ? và chữa trị làm sao . tks các bác . hjx:(
mình cũng có chú chim cưng bị giống vậy , chân và mỏ từ màu đen chuyển sang màu bạc mốc mốc , lông thì mỗi ngày rụng vài cọng ( chỉ rụng lông mình ), nhìn lông ướt ướt dính lại , hằng ngày có nhiều bụi màu trắng giống như giàu rất nhiều , chim thì yếu hẳn , đã chữa nhiều cách : bắt ra ngâm nước muối , xịt dung dịch vệ sinh phụ nữ , lá sầu đông ( xoan đào ) cho vào đáy lồng, bôi thuốc nizoral , vệ sinh lồng sạch sẽ . sau 4 tháng em nó ra đi vào ngày 28/02/2014
bây giờ ở nhà có một em cũng bắt đầu giống vậy , nản quá rồi chắc từ bỏ đam mê h... hix

thai

chim em có hiện tượng lấy chân gãi đầu rùi từ đó rụng bác àh
ko hiểu vì sao nó cứ gãi như vậy nữa

tuanbi

ChimCanh_BienHoa

Mấy con chim nhà em gần đây hay rỉa lông và rất hay vắt chân lên cổ để gãi đầu và sung quoanh vùng mắt khiến các long sung quoanh mắt rụng luôn . chim rất hay gãi . cho em hỏi đây là hiện tượng bệnh gì vậy ? và chữa trị làm sao . tks các bác . hjx:(

Chào bạn, theo mình bạn đã chăm sóc chú chim không đúng cách.
1.chim bạn thiếu tắm nắng và tắm nước. Khắc phục bằng cách thường xuyên cho chim tắm nắng và nước nha bạn.
2.chim bạn thiếu trái cây, bạn bổ sung nhiều trái cây mát cho chim nhanh thay lông và tăng cường đề kháng.
3.bạn bổ sung thêm cào cào, trứng kiến, dê',sâu rồng...không cho ăn sâu qui nha.
4.bạn phải thường xuyên vệ sinh lồng nuôi, treo chim nơi có nhiều ánh sáng, tránh nơi tối tăm ẩm mốc.
5.bạn ra tiệm thuốc tây mua 1 lo Maica, dem về thoa thuốc vào nơi bị rụng lông, sau đó cho chim tắm nắng khoảng 30' rồi cho chim tắm nước (nước pha thuốc gì tùy bạn) .thời gian đầu chim bạn có thể bị hư lông nhưng bạn yên tâm sauy khi lành bệnh chú chim yêu của bạn sẽ đẹp trai ngay thôi mà.
Chúc chú chim của bạn mau khỏe.
P/s: trước đây mình cũng đã gặp trường hợp như bạn ,mình dùng cách này chú chim của mình đã khỏe, áp dụng trị lát cho gà đá cũng tốt nha bạn.
Tin hay không tùy bạn, co kết quả bạn inbox mình nha.Thân chào.

tinhxa

con chim bạn có khi nào cho ăn nhiều sâu quá không,mình đã từng cho thử nghiệm một con ngày mấy chục con sâu,chim chơi căng nhưng mà sau một thời gian chỉ qua một đêm em nó chọc lốc.và em đã thả e nó về với mẹ của thiên nhiên

tinhxa

chim ông này thì đang chút ;lông chứ dận mạt gì hả ông