Giúp mình phục hồi lại con này với mọi người

piponovo

Mình mới bắt con CM của ông xóm mà ổng nuôi sao con chim lông lá sơ xác quá mọi người, nghe ông nói con chim mới thay lông mà nhìn thấy gê quá.Mình muốn đem em nó về chăm cho lông lá mướt đẹp lại nên mới nhờ mọi người chỉ mình cách chăm làm sao giúp em nó phục hồi lại.

chaomaopr

nuôi bình thường thôi bạn , cám trai cây + cào cào( tuần 3 lần ), tắm nắng nước đầy đủ la 2ok, sắp tới muà thay lông rồi nó sẽ thay lông thôi. con này chủ cũ nuôi quá tệ vì lông cũ sót lại quá trời .

MrKhoaMars

Như con HS của mình quá, hồi chủ cũ mới bẫy được bị cần đập trúng, sẩy ra vồ lại được rụng gần hết lông đuôi với gần 1 bên lông cánh, về chăm 8 tháng đậu cầu không nổi, thả bay lên rớt xuống. Nhìn y xì con này, lông không ra nổi. Nhưng mình kết cái bọng lùa của nó nên mình chăm, được hơn 1 tháng rồi, toàn trùm lồng hé nhỏ, trái cây, cào cào đầy đủ, cho ăn cám nhẹ mà hơn 1 tháng phân mới khô được xíu chứ ko sống phân như trước. Em nó chịu tắm rồi mà còn sợ toàn đứng cầu cắm xuống thau nước tắm. Vui cái này giờ em nó siêng bọng hơn trước, lông khá hơn. Mình đang chăm tiếp đợi đến lúc thay lông nè. Hãy cố chăm cho nó lại sức đã rồi tính tiếp. Nghĩ những gì nó đã trãi qua thật khủng khiếp.

piponovo

nuôi bình thường thôi bạn , cám trai cây + cào cào( tuần 3 lần ), tắm nắng nước đầy đủ la 2ok, sắp tới muà thay lông rồi nó sẽ thay lông thôi. con này chủ cũ nuôi quá tệ vì lông cũ sót lại quá trời .
Con này nó ko tắm bạn ơi, cách đây mấy tháng mình thấy chỉ có bộ đuôi của nó sơ xác giờ ổng la thay lông rồi mà nhìn nó còn gê hơn nữa....Hay mình bắt nó nhổ lông cánh, đuôi nó luôn dc ko bạn?

linhu

Cánh và đuôi lông mới tinh, chăm tốt đầy đủ dinh dưỡng đợi 1 năm thay lông lại.

neo

khuyên 1 câu chân tình nếu hay thì nuôi đi đến mùa mưa nhiều thì cho rớt lông luôn , chăm bộ lông mới , con dở thả đi nhìn con chim kg biết chủ cũ nuôi cách gì nữa
con này kg có khả năng tự tắm được , phải dạy cho nó tắm bằng cách cho nhìn , vấy nước , thả chung .................. nếu nó siêng tắm thì vẫn còn hy vọng

philongvnvn

trước cũng có con chim xơ xác như thế này , nên ko quan tâm,ko đếm xỉa đến nó, hên là nhà có cái lồng tập lực , mình che một nửa để chim hóng mát và tránh mưa ( lồng để trên nóc nhà ) còn nửa kia để trống để chim tắm nắng, tắm mưa luôn, sau 2 tháng bỏ thí trong cái tập lực đó,và trong lồng tập lực bỏ cái thau nhựa đổ đầy nước cho nó tắm luôn nhé, việc của mình bấy giờ là lâu lâu quan sát xem hết nước uống thì chăm nước hết cám thì quăng cám vào, lâu lâu vui vui thì cho em nó quả chuối hoặc vài em cào cào, không ngờ sau 2 tháng ( lúc đó là tầm tháng này trời cũng có mưa ) không ngờ nhìn lại em nó lông mướt rượt, chắc là do em nó tắm mưa nhiều và bay nhảy nhiều nên thay lông mới nhanh hơn và đẹp hơn. chủ thớt thử xem sao
Mình mới bắt con CM của ông xóm mà ổng nuôi sao con chim lông lá sơ xác quá mọi người, nghe ông nói con chim mới thay lông mà nhìn thấy gê quá.Mình muốn đem em nó về chăm cho lông lá mướt đẹp lại nên mới nhờ mọi người chỉ mình cách chăm làm sao giúp em nó phục hồi lại.

philongvnvn

còn nếu như chim ko có tố chất thì như anh neo nói, thả cho em nó về với nơi sản xuất đi chủ thớt ơi

piponovo

khuyên 1 câu chân tình nếu hay thì nuôi đi đến mùa mưa nhiều thì cho rớt lông luôn , chăm bộ lông mới , con dở thả đi nhìn con chim kg biết chủ cũ nuôi cách gì nữa
con này kg có khả năng tự tắm được , phải dạy cho nó tắm bằng cách cho nhìn , vấy nước , thả chung .................. nếu nó siêng tắm thì vẫn còn hy vọng

con này mới mua lại mà thả gì anh,con này trước em có mượn đem ra cội dợt tuy lúc đó nó cũng sơ xác nhưng vẫn chơi miệt mài nên giờ ổng bán rẽ nên bắt về chăm luôn, hy vọng em nó sẽ phục hồi llai5 dc

philongvnvn

vậy thì làm cách của philongvnvn khi nãy góp ý kiến đó, không mắc công phải chăm sóc nó nhiều, quăng thí nó vào đó là sau 2 tháng có kết quả liền , trong thời gian đó mình chăm em khác
con này mới mua lại mà thả gì anh,con này trước em có mượn đem ra cội dợt tuy lúc đó nó cũng sơ xác nhưng vẫn chơi miệt mài nên giờ ổng bán rẽ nên bắt về chăm luôn, hy vọng em nó sẽ phục hồi llai5 dc

piponovo

Hôm nay em nó ra dc 1 tí đuôi mà thấy sung quánên mình quay clip lại post cho a/e xem coi dc ko.

DucNguyen1306

con của bac vẫn còn lông đuôi con nhà em ko lông đuôi thả ra còn chả bay nổi vì lông cánh hỏng hết cơ |:))

piponovo

thật ra con của mình do chủ cũ ko chăm sóc cho ăn cám gà ko với lại ko tắm táp gì cả nên lông nó bệch lại và bị sâu lông đuôi.Khi mình bắt về 2 ngày đầu nó còn ko kiu nổi huống chi là sổ bộng,mình thấy vậy nên bắt nó ra tắm xịt nc nó rồi sẵn nhổ đuôi cho nó ra lại luôn cộng với việc cho ăn mồi tươi,trái cây nên nó lên lửa lại.

linhu

thật ra con của mình do chủ cũ ko chăm sóc cho ăn cám gà ko với lại ko tắm táp gì cả nên lông nó bệch lại và bị sâu lông đuôi.Khi mình bắt về 2 ngày đầu nó còn ko kiu nổi huống chi là sổ bộng,mình thấy vậy nên bắt nó ra tắm xịt nc nó rồi sẵn nhổ đuôi cho nó ra lại luôn cộng với việc cho ăn mồi tươi,trái cây nên nó lên lửa lại.

Bạn tuyển về đội mình chim nuôi cám gà, lông lá xác sơ ra cội đập ầm ầm quả thật quá chuẩn.