giúp mình về chim đẻ

tubeo

mình vừa ghép cặp chào mào mái 1 mùa vs trống bổi 2 tuần. tình hình là con trống cứ bay lại con mái là bị con mái há mỏ mổ cho vài cái. như vậy liệu có khả quan cho việc sinh sôi nảy nở được không ạ.

Vudmc

Bình thường. Cứ bình tĩnh, chỉ 3 tuần sau là 2 con sẽ thân như vợ chồng thôi. Chỉ sợ con trống đánh mái thôi chứ nếu mái gõ đầu trống mà trống vẫn cố tán tỉnh thì trc sau gì cũng hợp thôi. Thường là 3 tuần. Chuyện hợp và đẻ khác nhau nhé. Chim nó đẻ lúc nào thì chỉ có nó biết.

TuToTo

ec ec khả năng con mái dí con trống + con trống thấy người là bay lung tung trong lồng là rất cao ( thất bạu trong tầm tay là rất cao )
nếu bạn vẫn thích nuôi chào mào sinh sản thì PM cho mình . mình hướng dẫn cụ thể cho ( mình đã ghép thành công 2 cặp cặp chào mào bông và đã sinh 3 lứa

Vudmc

ec ec khả năng con mái dí con trống + con trống thấy người là bay lung tung trong lồng là rất cao ( thất bạu trong tầm tay là rất cao )
nếu bạn vẫn thích nuôi chào mào sinh sản thì PM cho mình . mình hướng dẫn cụ thể cho ( mình đã ghép thành công 2 cặp cặp chào mào bông và đã sinh 3 lứa
Có kn chia sẻ đi bạn. Mình đang ghép 2 cặp, riêng từng avi. Đã hợp nhau nhưng chưa thấy làm tổ.

vutienthanh

Chim trống ghép đẻ phải dạn 1 chút và có phong độ tốt. Chứ chim bổi được vài tuần thì khả năng cao không thành công.

BacSyDaKhoa

bắt đầu nhé : thường thì cuối tháng 10 tây lịch ( đã bắt ra riệng cho thay lông + tẩm bổ rồi )
khi chim đã chịu nhau rồi thì bắt ra riêng sau bỏ chung vào nó vẫn như củ . không như người đi cặp pồ + uống bia ôm lung tung đâu
thời gian thả vào ghép tốt nhất là sau tết tây thử 1 để chim quen lồng thử 2 đôi chim có thời giam làm tổ + ổn định sức khỏe
thường thì vào tháng 2 âm lịch đến tháng 8 âm lịch là mùa sinh sản ngoài tự nhiên
nhưng khi nuôi nhốt thì khác.
1 do không gian
2 do cách chăm sóc
3 thức ăn , khoán + chuột , thằn lằn, _môi trường tác động
khi nuôi nhốt được cham sóc kĩ có khi 1 mùa sinh sản nó sẽ ấp nở trên 6 lứa
mình nuôi đã thế khi chim con mới biết bay ra khỏi tổ vài ngày sau đã thấy trứng trong tổ rồi.trung bình 15----18 ngày là chim con đã rời tổ
thời gian ấp nở là 13--15 ngày.
nếu điều kiện bạn tốt nên nuôi dế + sâu Supper Worm làm mồi cho chịm non ăn ( điều kiện ở đây là diện tích nuôi. ) vì dế con nhỏ bằng hạt đậu + sâu con nhỏ vừa lột xác không bán sẵn trên thị trường. bạn chủ động được thì nuôi để rất đơn giản.
nếu thích nuôi dế + sâu PM mình sẽ hướng dẫn miễn phí
nếu là chim mới chưa bắt cặp bao giờ thì làm theo cách sau :
điều kiện bắt buộc : chim trống đã thuần ít nhất 1 năm lồng
chim mái bổi dạn người hoắc má trắng nuôi lên
tránh trường hợp chim còn nhát người vì sẽ gây ra 2 trường hợp đáng tiếc sau
1 làm vỡ trứng trong tổ khi ta cho ăn
2 tỷ lệ ấp nở thấp vì không tập trung chuyên môn

BacSyDaKhoa

tạm thời mình chia ra 2 trường hợp để nuôi sinh sản nhé :
1 đã có chim mái sẳn và đã thấy nó ngậm rác ( thường thì chim mái luôn tha rác trước nhưng làm tổ thì lại là chim trống )
2 đã có sẳn chim tróng khỏe mạnh
trường hợp 1 tỉ lệ ghép thành công gần như 100% ( theo kinh nghiệm của mình nên tìm 1 con trống đấu mềm để ghép là tốt nhất )
chim đấu nóng là dòng chim khi đấu thường bu chụp thích cắn xé .... với dòng này khi ghép có khi nó đá cho con mái không còn trứng để đẻ đấy
trường hợp 2 khi đã có 1 con trống sẳn sàng thì nên kiếm 1 con mái tốt về nuôi cho xung mãn trước khi ghép ( thường con mái sung nãm cũng đấu+ hót nhiều +thái độ rất ư là mê trai )
kĩ thuật ghép :
thả con tróng vào lồng nuôi đẻ trước vài ngày ( khoản 3--4 ngày)
treo chim mái sát bên rồi để ý . nếu sau 3--4 ngày chim trống vẫn thích đấu với chim mái thì không nên thả mái vào chung. ( vì thả lúc này chim mái chỉ có nước ăn no đòn .sẽ ảnh hưởng đến chất lượng trứng )
bình thường sau 3--4 ngày treo như thế chim trống sẽ tuột lửa không còn hăng như lúc đầu . khi đó ta đem chim mái vào cất không cho thấy mặt, 2 hôm sau đem ra bảo đảm bọn nó sẽ múa với nhau ( với điều kiện vẫn chăm sóc tốt )
khi bạn thấy 2 con múa với nhau thì thả vào . cứ yên tâm đã thành công 50%
có rất nhiều trường hợp nuôi vớ vẩn thả ghép như vứt xó vẫn đẻ ầm ầm ( xin thưa với thể loại ấy người nuôi cũng chán đừng nói đến chất lượng )
điều kiện bắt buộc : bạn phải bố trí ổ 1 nơi mà bạn dễ nhìn thấy + quản lí được. vì có trường hợp chim pố hoặc chim mẹ không đút mồi cho con hoặc chuột + kiến vào tổ
có gì chưa hiểu PM sdt ; 0935792426 mình bày mưu tính kế tiếp cho (ngồi trên máy viết thế này người đọc có khi rối trí thực tế không khó như ta hiểu. chỉ khó khi ta chưa biết. khi ta biết rồi lại thấy như chưa hiểu gì THẾ ĐẤY bạn ạ

Vudmc

Mình có 2 cặp. Cả 2 cặp đều là chim thuần.
Cặp A mình tự ghép. Dc 1 tháng nay và đã hợp nhau. Chim mái thấy hay nhặt rác, mình để cọng rác ở mép lưới thì nó nhảy đến gắp, nhưng chỉ vân vê trong mỏ rồi thả mà ko làm tổ. Cặp B mình mua lại, chủ trc đã ghép đẻ dc 2 lứa. Mình mới đem về nửa tháng. Vẫn còn nhát chủ mới, chưa thấy làm tổ.

TuToTo

theo mình cặp A khả năng con tróng yếu không sung + tổ bố trí không hợp lí .
thường thì tổ bố trí nơi người nuôi dễ quan sát +khi cần có thể thò tay vào tổ để can thiệp được. theo mình bạn nên che nơi đặt tổ kín 1 chút khi cần thì tháo tấm che ra.
lí do cặp A chưa làm tổ nữa là ,vào thời gian này. toàn bộ chim nuôi cũng như ngoài thiên nhiên vừa xong lông + thời tiết không thích hợp ( tất cả các con thú đều rất nhậy cảm với thời tiếc ) trường hợp bạn đã thả 2 con vào chung . không sao cả cứ chăm đều tay cho con tróng khỏe đến tháng 2 âm lịch trở đi nó sẽ giúp con mái làm tổ thôi. ( bạn cũng có thể bắt con trống ra chăm riêng sau thả vào lại cũng không sao cả ) quan trọng là lồng nuôi đẻ phải có ánh nắng chiếu vào tối thiểu 1h trong ngày
lí do khác có thể cái tổ quá to thường thì tổ cho chim chỉ bằng cái chén ăn cơm là OK rồi
rác bạn thả vào nên chọn cọng chổi quét nhà hoặc lá cây dương là tốt nhất. có trường hợp trong tổ có mối mọt làm chim con không lớn được hoặc chết. nên cắt khoản 20 đoạn chỉ dài 15--20 phân cho vào thêm nhé .bạn sẽ thấy rất cần thiết đấy
trường hợp B chim đã đẻ vấn đề đơn giản hơn.
đến mùa sinh sản nó sẽ đẻ vấn đề ở chổ nó còn sức để đẻ không thôi
thông thường chim đã ghép thành đôi và sinh sản ròi sẽ mất rất nhiều sức . nếu trước khi bán chủ trước chăm tốt thì không vấn đề gì .ngược lại thì gian nan hơn chim mới ghép lần đầu lí do
1 chim rừng khi bạn thuần nó vẫn còn sức đề khán cao qua 1 thời gian nuôi sẽ giảm dần. ( đó là chưa kể đến nó phải sinh sản )
2 chim mái sẽ mất sức nếu chế độ chăm không chuyên . ( bằng chứng là chim con bị dị tật hoặc có đẻ nhưng ấp không nở. hay nở nhưng nuôi không được.
mình chỉ nuôi đẻ thành công 2 cặp 2 năm lien tục không dám chắc năm thứ 3 nó vẫn tốt
túm lại :bạn nên xác định ngay bây giờ ( nuôi để để tiêu khiển thỏa chí tò mò hoặc nuôi chon lọc có mục đích )
khi nó đẻ ra cả đống lúc đó tha hồ mà nướng nhậu nhé .THEO MÌNH cả 2 cặp bạn đang định ép không vấn đề gì cả chỉ là bạn ghép cặp rơi vào thời gian nghỉ của chim thôi . 2 cặp chim giống của mình giờ chỉ mới bắt đầu tha rác lại đấy . có gióng tình hình của bạn không. chúc bạn thành công
nhân đây tặng bạn 1kinh nghiệm nho nhỏ . nuôi chào mào + nuôi chim nói chung cần phải có khoán
nuôi đẻ càng cần phải có bạn đến hiệu thuốc thú y hỏi mua KHOÁN CHỐNG CÒI XƯƠNG CHO GÀ CON .
mình đã dùng trên 15 năm cho các thể loại chim nuô.i quan trọng nhất nó chống được bệnh tieu chảy rất tốt ( công dụng có ghi trên bao bì giá khoản 40 ngàn cho nửa kí ) nửa kí 1 mình sài hơn 3 năm mới hết he he he
cách dùng bạn chỉ cần lấy 1 ít khoản bằng nữa hạt đậu. trộn đều trong cóng thức ăn. không nên trộn khoán vào khi làm cám vì sẽ mất tác dụng khi chịu nhiệt +
vì cám khô nên khoán chỉ dính 1 ít trên cám số khoán còn lại sẽ tự lắng xuống đáy cóng
mình chưa từng phải mua cám đã pha chế . chỉ tự làm

Sửa lần cuối: