Giọng chim Tây Trà ( Quảng Ngãi )

• Người khởi tạo winxitrum
  • Ngày bắt đầu

Mickeycm.batoqn

Nói về giọng chim chào mào ở Quảng Ngãi thì cm Tây Trà không có giọng hót hay bằng các vùng khác. Giọng cm Tây Trà đa số giọng kim nên chim chơi trên giàn nghe nhỏ, không thoát bằng các nơi khác. Nói riêng về giọng cm ở QN thì ở Minh Long có giọng hay nhất, nhưng cm nơi đây ngoại hình xấu. Toàn diện nhất vẫn là chào mào Ba tơ.
Nói như anh dủng thì chắc anh củng là người Qn và rất rành về chim Qn,đúng như anh Dủng nói tây trà ko đi dc giộng thổ,mà chỉ là giọng kim,nhưng giọng kim lại ko dc như giọng kim của bình định và Gia lai vì giọng BĐ và GL đi nghe réo rắc hơn,minh long thì dc về giọng,ko phải là chim có nước chơi đẹp,hầu hết chim Minh Long cườm rất cạn (như ko có).
Chuẩn nhất chỉ có ba tơ .Chim ba tơ ko dài chim nhưng cân chim và rơi vào mủ cui.

Mickeycm.batoqn

Còn con này là Minh Long lúc đang bả lông nên chưa ra hết giộng chỉ đi kép.Trước mình nghĩ Bato nhưng điều tra lại thì là Minh Long

Chim hót gắt hay ,bác nhà gần quốc lộ quay clip nghe xe ché không thua gì chim ..![/QUOTE]

Con này của mình,con này mình lấy tại đức phú Huyện Mộ Đức ,Tỉnh Qn.Đúng là nghe kỷ con này đi tone giống mình lông,nhưng con này khi mình lấy chủ nuôi với con khứu nên chim bị lổi giọng,nhưng về tone con này của mình ở Mộ đức và Sơn tịnh đều biết là giọng rất lạ

KenBui

Nói như anh dủng thì chắc anh củng là người Qn và rất rành về chim Qn,đúng như anh Dủng nói tây trà ko đi dc giộng thổ,mà chỉ là giọng kim,nhưng giọng kim lại ko dc như giọng kim của bình định và Gia lai vì giọng BĐ và GL đi nghe réo rắc hơn,minh long thì dc về giọng,ko phải là chim có nước chơi đẹp,hầu hết chim Minh Long cườm rất cạn (như ko có).
Chuẩn nhất chỉ có ba tơ .Chim ba tơ ko dài chim nhưng cân chim và rơi vào mủ cui.

Nói nhu Bảo Tây Trà không đi được giọng thổ, mà chỉ là giọng kim là không đúng.
Nếu như có dịp Bảo đi bẫy ở vùng Trà Khê sẽ nghe đươc giọng thổ, thổ pha đồng, còn muốn nghe giọng rặt thổ thì về Trà Lâm.

TVC

Nếu như có dịp Bảo đi bẫy ở vùng Trà Khê sẽ nghe đươc giọng thổ, thổ pha đồng, còn muốn nghe giọng rặt thổ thì về Trà Lâm.

Đồng ý với bác này. Lúc trước mình cũng sở hữu 1 em Tây Trà, đi giọng thổ dài và đảo giọng rất hay. Cũng đang có ý định tuyển lại 1 em Tây Trà.

Chéc

nói về giọng thì anh không bàn , do khả năng thẩm âm tệ. Riêng về dáng dấp thì không có khái niệm này kia, chỉ có cái này thì có thể có nè. Chim Quảng Ngãi ít có mồng lân, có chăng chỉ lân nhẹ. Còn to nhỏ, dài ngắn, iếm đậm nhạt thì đều có...hihi. Riêng dòng mồng rơm anh cũng bẩy đc 2 chú, rất độc, còn lại đa số là đinh, đinh cui, cui lân.

Mickeycm.batoqn

Đây là clip đấu Em Bato nè bạn

Con này Bảo nên kiểm tra lại nha chứ chưa chắc ba tơ vì chủ nhân củ của nó cũng ko biết gốc gác.
Đưa chim lên để anh em phân biệt vùng miền thì nên tìm hiểu cho kỷ .

Dạ đúng anh Hoàng,clip đấu nên ko thể phân biệt dc anh ạ,chỉ qua đòn thôi anh,đúng là nghe kỷ thì ko đúng

Cái này bảo ko thể nhận định chính xác được ,nhưng mà chỉ đa số thì lại rơi vào giọng kim nhiều hơn

nói về giọng thì anh không bàn , do khả năng thẩm âm tệ. Riêng về dáng dấp thì không có khái niệm này kia, chỉ có cái này thì có thể có nè. Chim Quảng Ngãi ít có mồng lân, có chăng chỉ lân nhẹ. Còn to nhỏ, dài ngắn, iếm đậm nhạt thì đều có...hihi. Riêng dòng mồng rơm anh cũng bẩy đc 2 chú, rất độc, còn lại đa số là đinh, đinh cui, cui lân.

Đúng là anh nam có duyên,QN mình tìm chim mồng rơm thì rất hiếm thật

Chia sẻ anh em đây là chú Tây Trà Của mình .Em này chưa ra hết giọng mà chỉ là giọng đấu

em này là 5 Đoản 6 mùa,chim bị yếu chân và thay lông

duck

EM ở Hà nỘi nhưng được sở hữu cả 3 vùng có chim hay đó là Ba Tơ, Minh Long, Tây Trà. Trước còn có Ba Trang. Ae QUảng Ngãi liệu còn nhớ con ba tơ Mặt Rắn chứ.

duck

Bạn nói con mặt rắn mua của a Hòa phải ko,
Con mặt rắn mình bắt lại của A Đen. trước tùng gia lai và Linh nha trang đã cầm nó. chắc ae ai cũng biết. Mình còn có cơ duyên có 1 e mộc Ba Trang. nhưng tiếc thay em nó đã bay mất r. :(

CMQN

Con này đúng rùi bạn à,con này năm ngoái đc aHòa đưa vào tận chung kết đc giải nhất đó là giải của sự ko trung thực,,1trò cười của hội thi huyện nghĩa hành tinh quãng ngãi, a Hòa có bán nhưng bị trả lại bi giờ lại về tay bạn đó.sự thật về con đó là như vậy,

tanhoangkts

Con này đúng rùi bạn à,con này năm ngoái đc aHòa đưa vào tận chung kết đc giải nhất đó là giải của sự ko trung thực,,1trò cười của hội thi huyện nghĩa hành tinh quãng ngãi, a Hòa có bán nhưng bị trả lại bi giờ lại về tay bạn đó.sự thật về con đó là như vậy,
Út nhầm rồi con nhất nghĩa hành năm ngoái của anh Phước chủ trường chim về đây, hôm đó người cầm con đó là Hiếu Agribank nghĩa hành cầm, hiện co đó anh P còn đang nuôi.

duck

Thế chắc bác nhầm rồi, con đó e cầm 2 năm nay rồi mà bsc.

CMQN

Có lẽ e nhầm về giải chứ ko nhầm về con mặt rắn,con đó chính Sơn trg chim Như ngọc cầm về từ ah Tùng,sau đó anh Hòa cầm đi thi đợt đó a Hòa làm trọng tài,để mai e hỏi kĩ lại nó đạt giải mấy của năm nào nhưng chính xác bởi vì chỉ có 1mặt rắn đã qua tay a linh,a tùng thui bạn à

bachxitrum

Mấy bác chơi chim có vẻ bảo thủ quá .nói thiệt chứ mấy bác cứ ca ngoi chim ba to miết thiệt ra chim ba to chac gì con nào cũng hay hết