Giữ màu lông đỏ ở đít chào mào !

Ở mục này tôi thấy đã có người hướng dẫn làm sao cho chào mào giữ màu lông đỏ ở đít rồi. Nó có lẽ là rất chính xác, chỉ có 1 điều là loại cám mà dùng cho chào mào ăn để giữ đít đỏ ko phải dễ tìm. nên tôi muốn chia sẻ thêm 1 cách đơn giản nhưng cũng rất hiệu quả. Khi chim bắt đầu thay lông, ta thường xuyên cho ăn ( lòng đỏ trứng gà ta trộn mật ong) 1 lòng đỏ trứng gà + 3 thìa càfe mật ong chia làm 2 cho 2 con. 1 tuần làm 1 lần , nhất là thời gian chim bắt đầu thay lông đuôi. Nếu ai chưa thử cách này, hãy thử 1 lần xem thế nào, chúc các bạn thành công. Thân chào !

mecm

sợ chim k ăn sao bác,cách này bác đã thử chưa,up con chim bác vừa thay lông lên cho mọi ng cđánh giá với

love_chaomao_hue

Mình đã áp dụng cho dàn chim của mình. Tất cả đều đỏ chót luôn.
1/Trạng thái chim: - Chim bắt đầu thay lông.
2/Cám áp dụng: Giảm tỷ lệ trứng gà, tôm xuống 50% so với mức bình thường (Khi chim chưa thay lông mình áp dụng công thức cám của anh Trình trên diễn đàn)
3/Tăng tỷ lệ cà rốt tươi 20% so với tổng số lượng cám . Cứ 1kg cám thì trong đó có 0,2kg cà rốt.(Cà rốt tươi xay ra rồi trộn vào trước khi sấy).
4/Tăng cường cho chim ăn trái cây hàng ngày như: chuối, cam, nho
5/Ủ lồng cho chim khỏe.
6/Sinh hoạt: Vệ sinh lồng chim hàng ngày tránh để nơi ẩm. Sắng tắm nắng khoảng 30' sau đó ủ lồng
7/Thường xuyên kiểm tra chim khi đang trong giai đoạn thay lông đầu, đuôi và lông bụng (trong giai đoạn này chim rất yếu có thể chim không ăn cám vì vậy cần bổ sung trái cây kịp thời nhằm đảm bảo sức khỏe)
Đảm bảo các ae sẽ có chú chim màu lông như ý bóng mượt, lông đen ra đen, trắng ra trắng và đỏ càng thêm đỏ...

Trên đây là một vài kinh nghiệm đã thực hiện chia sẽ cùng anh em. Mong anh em diễn đàn đóng góp ý kiến. Tks

sinzum

6/Sinh hoạt: Vệ sinh lồng chim hàng ngày tránh để nơi ẩm. Sắng tắm nắng khoảng 30' sau đó ủ lồng.
Hjc hjc, chim nhà đang thay lông. Ae tắm xong đừng ủ lồng vội, chim sẽ bị ho, phơi chim ở chổ mát để ráo lông rùi hãy ủ lồng nhé...

Hero

bác cho hỏi thêm là cứ để thế cho ăn luôn ak, con nào cũng ăn hay con ăn con ko, và áp dụng cách này cho khuyên có đc ko?
Thanks!

quangklqng

Mình đã áp dụng cho dàn chim của mình. Tất cả đều đỏ chót luôn.
1/Trạng thái chim: - Chim bắt đầu thay lông.
2/Cám áp dụng: Giảm tỷ lệ trứng gà, tôm xuống 50% so với mức bình thường (Khi chim chưa thay lông mình áp dụng công thức cám của anh Trình trên diễn đàn)
3/Tăng tỷ lệ cà rốt tươi 20% so với tổng số lượng cám . Cứ 1kg cám thì trong đó có 0,2kg cà rốt.(Cà rốt tươi xay ra rồi trộn vào trước khi sấy).
4/Tăng cường cho chim ăn trái cây hàng ngày như: chuối, cam, nho
5/Ủ lồng cho chim khỏe.
6/Sinh hoạt: Vệ sinh lồng chim hàng ngày tránh để nơi ẩm. Sắng tắm nắng khoảng 30' sau đó ủ lồng
7/Thường xuyên kiểm tra chim khi đang trong giai đoạn thay lông đầu, đuôi và lông bụng (trong giai đoạn này chim rất yếu có thể chim không ăn cám vì vậy cần bổ sung trái cây kịp thời nhằm đảm bảo sức khỏe)
Đảm bảo các ae sẽ có chú chim màu lông như ý bóng mượt, lông đen ra đen, trắng ra trắng và đỏ càng thêm đỏ...

Trên đây là một vài kinh nghiệm đã thực hiện chia sẽ cùng anh em. Mong anh em diễn đàn đóng góp ý kiến. Tks
Cà rốt không cần phải hấp chín hả bác

love_chaomao_hue

bác cho hỏi thêm là cứ để thế cho ăn luôn ak, con nào cũng ăn hay con ăn con ko, và áp dụng cách này cho khuyên có đc ko?
Thanks!

Chỉ áp dụng cho CM thay lông thôi bạn ạ. Chứ con nào cũng ăn thì sẽ mất lửa cho những chú có lữa. Tks

love_chaomao_hue

Công thức cám của anh Trình để chim có lửa:"200g tôm tươi,10 trứng ,lấy tròng đỏ,100g đậu phụng.cách làm các bác ok rồi nhé". Dựa vào công thức này rât hiệu quả và khi giảm tỷ lệ tôm tươi, trứng và tăng tỷ lệ vitaminC như Cà rốt, trái cây lên thì chim sẽ có bộ lông rât đẹp

ủa bác cho ăn sống luôn hả ?
Cho ăn sống như vậy luôn, trường hợp e nào ko ăn, đơn giản ta bỏ ít trứng kiến vào là nó ăn ngay. Mật ong trộn lòng đỏ trứng gà rất lâu hư, có thể đến 4 ngày. Mình đã thử và đít đỏ chót. Nếu ai tin thì làm thử còn ko thì thôi, đơn giản !

minhtuantbvn

ôi các bác chăm chim quá con đẻ rồi,mình thì đúng cho ăn theo tự nhiên,khi chim thay lông quan trọng là mồi tươi ,trái cây và chế độ tắm nắng,khi chim thay lông mình treo ngoài cây mưa nắng sương gió mặc kệ,hoặc thả avi không mái che mưa (nhớ có chỗ chú mưa nhé tí thôi) con nào cũng đỏ gần như ở ngoài tn,nuôi 10 tên chưa thấy e nào chúng gió để nướng cả, có mấy e mái càng tốt,con 4 mùa trở đi tốt nhất thả avi vừa thể dục đít lại đỏ.Mình chỉ nghĩ chim càng tự nhiên chim càng khoẻ và đít đỏ nữa ,khi bẫy về nhiều em già như ông cụ đầu bạc rồi mà đít đỏ chét hiii

sonidinh

Member
HI mình xin phân tích ý nhỏ thôi.
1. Thực ra nếu 1 con chim nuôi má trắng lên thì tỉ lệ đít đỏ lá rất ít trừ khi chủ chim chăm sóc thật kỹ và tắm nắng, bổ sung chất đều đặng như trên.
2. Nếu 1 chú chim đít đã ngã bạc sẵn rồi thì thực lòng mùa thay lông sau đó để đít đỏ thì...hơi khó! nên cố gắng kiên trì 2 mùa lông sẽ ổn định và đẹp thôi. Điều quan trọng mình yêu chim thì chim sẽ yêu mình thôi. còn cách thức thì diễn đàn cũng nói nhiều rồi. (Ah như chim mình thì trái cây mình cho ăn chính trong lúc thay lông là trái BÌNH BÁT)
Vài ý kiến nhỏ...

Thân!!!