Gia Lai sắp hết chim

Hải Băng Giá

Mình nhớ năm ngoái đi bẫy chào mào, hầu như lần nào cũng có. Thế mà năm nay đi cả chục lần thì chỉ được có 2 con. Càng ngày người ta bẫy lưới càng nhiều, cứ như thế này thì dòng chim Chào mào Gia Lai nói riêng và Tây Nguyên nói chung sắp cạn kiệt. Mình hy vọng Anh em sẽ có 1 cách nào đó để vừa được chơi, vừa có thể bảo tồn được cho dòng chim chào mào từng vùng để thế hệ sau này được thưởng thức. Đây là suy nghĩ của 1 số Anh Em thuộc khu vực Biển Hồ, Yên Thế - Tp. Pleiku - Gia Lai.

thangqn

chim chào mào ngày càng nhiều người thích,vì vậy chúng theo người xuống phố vào nhà ở hết rồi ko còn nhiều ngoài tự nhiên là đúng thôi,chim nhà nhiều gấp mấy lần chim rừng,riêng khu mình ở nếu đếm lồng thì khoản 100 con rồi,nếu mà thả ra bay đầy trời

khoant

không mua những chú chim bảy lưới,bảy keo.Tảy chay hai hình thức này thì sẽ giảm lại thôi.

mecm

tưởng gì chớ bác này làm e mất hồn,chim thì đầy ngoài tự nhiên so với những năm trc thì càng ngày chim cm ng chơi càng nhìu nên cm giảm bớt thôi chớ chim tây nguyên mà hít thì ở đau còn chim nữa,còn đi bẫy thì chủ yếu chim mồi của bạn có hay cộng với kinh nghiệm và đia điểm để bẫy chim nữa chớ bạn

cmtegiac

giờ nhà nhà đều nuôi chim mà chim CM có ai nuôi 1 con đâu, ít cũng 2 con nhiều thì ko thống kê được hehe nên chim nhà nhiều hơn chim trời là thế. Không những thế còn nhiều kiểu nuôi như nuôi chim non, chim chuyền, má trắng, bổi già vì thế chim mới nở ra đã bị bắt về thì lấy đâu ra để duy trì nòi giống, những con được cho là già mùa để truyền dạy kinh nghiệm cho đàn con cũng bị bẫy rồi còn đâu. Em giờ có mỗi 1 chú vùng gia lai thôi hiiii

Trung_namdan

theo e cách tốt nhất nếu các bác muốn cho con cháu có chim mà chơi thì có bẫy thì bẫy đấu ngày thu phục vài con gọi là cái thú vui thế thôi chứ đừng hủy diệt hàng loạt bằng cách một tấm lưới hai cái sào dựng đứng nữa

NDV

không mua những chú chim bảy lưới,bảy keo.Tảy chay hai hình thức này thì sẽ giảm lại thôi.
ok, cũng có những người đồng ý với bạn nhưng chỉ là tiểu số thôi, cũng giống như hạt cát trong xa mạc vậy đó.

sonbt

Về Gia Lai tìm chú bổi mà sao khó quá.
Vào tiệm nào là chim già, chim má trắng, chim ổ, chim bẫy lưới.
Chim hay ngoài thiên nhiên càng ngày càng cạn kiệt. Buồn thật !

Hải Băng Giá

tưởng gì chớ bác này làm e mất hồn,chim thì đầy ngoài tự nhiên so với những năm trc thì càng ngày chim cm ng chơi càng nhìu nên cm giảm bớt thôi chớ chim tây nguyên mà hít thì ở đau còn chim nữa,còn đi bẫy thì chủ yếu chim mồi của bạn có hay cộng với kinh nghiệm và đia điểm để bẫy chim nữa chớ bạn
Chắc bạn cũng ở Tây Nguyên luôn hả, hôm nào giao lưu đi bẫy đi. Sao biết rõ về Tây Nguyên vậy. Năm ngoái dân bẫy lưới bắt về bán vào Thành Phố HCM mỗi lần đi bắt cả trăm con, năm nay đi cả tuần giỏi lắm bắt được vài chục con. đó là những khu nhiều Chim. Thử bây giờ cầm chim ngon ra Biển Hồ mà bẫy được 1 em bổi già có mà bạn kiếm cả năm cũng chẳng có

mecm

tôi ở gialai gần trường chim thanh thảo,ông có đọc kĩ tôi viết gì k,còn tôi thấy ông trả lời vậy ông cũng là mấy thằng đi đánh lưới nhập chim bán ah

Hải Băng Giá

Về Gia Lai tìm chú bổi mà sao khó quá.
Vào tiệm nào là chim già, chim má trắng, chim ổ, chim bẫy lưới.
Chim hay ngoài thiên nhiên càng ngày càng cạn kiệt. Buồn thật !
Hôm A dẫn chú đi đó, chú thấy không giờ kiếm 1 em bổi Gia Lai khó lắm. Quá chua để kiếm đc 1 em đẹp.
mecm nói:
tôi ở gialai gần trường chim thanh thảo,ông có đọc kĩ tôi viết gì k,còn tôi thấy ông trả lời vậy ông cũng là mấy thằng đi đánh lưới nhập chim bán ah
Hehe mình cũng hay ra trường chim đó, ra nghe chòe lửa hót thôi. Mình chẳng bao giờ đi đánh lưới cả, thậm chí rập chim những chú còn non và không hay mình đều thả ra hết.

boygl88

bạn đi mà có chim là tốt rồi, riêng mình đi toàn về ko,dân phố về mình,chỗ nào mà ko có dấu chân của mấy ông

xellosak

nói đâu xa em ở An Khê mà muốn đi như có chim thì 50 - 70 km =))
vài năm nữa chào mào nằm trong sách đỏ @@

toilabiak

Gái xellosak
, mai mốt gì đi bẫy chim ở an mỹ, bẻ mấy nhánh cây sầu đâu, zìa cho chim đứng chữa bệnh bại chân. :))

Pleikupho

năm nay chim bổi đánh lưới cũng ít kinh ngạc, năm trc chim nhiều kinh khủng. năm nay chim rất ít ,chim đẹp đặc biệt là rất rất hiếm. chim bổi già thì tìm ko ra luôn. hic. nhờ mối đánh lưới hơn 1 tháng nay để tuyển vài con mà chưa dc e nào

gravita82h3

Kon Tum cũng tịt rồi bác ơi..... giờ mà muốn bẫy phải đi sâu vào trong rừng thì may ra