Hãy nhìn xung quanh ta

• Người khởi tạo linhbuudien
  • Ngày bắt đầu
L

linhbuudien

Guest
Chào cả nhà hôm nay tình cờ đọc được một mẩu truyện,thấy có ý nghĩa chia xẻ với ae.Mong mọi người có niềm vui và hạnh phúc.
Thân chào
Linhbuudien
LỜI PHẬT DẠY VỀ THỜI GIAN - NGHIỆP BÁO
Khi con chim còn sống, nó ăn kiến.Khi chim chết, kiến ăn nó.Thời gian và hoàn cảnh có thể thay đổi bất cứ lúc nào,Vì vậy, đừng nhục mạ, đừng làm khổ bất cứ ai trong đời sống này.Bạn có thế đầy quyền lực ngày hôm nay,Nhưng đừng quên rằng,Thời gian còn nhiều quyền lực hơn bạn.Một cây có thể làm được hàng triệu que diêm,Nhưng một que diêm cũng có thể thiêu hủy được hàng triệu cây.Hãy là người tốt và làm những điều tốt.Thử nghĩ mà xem,Thượng Đế cấu tạo cơ thể con người một cách rất hợp lý,Nhưng sao chúng ta lại không xử dụng nó theo đúng ý của Ngài:[[[[1-Ngài đặt hai mắt chúng ta ở đằng trước, vì Ngài muốn chúng ta luôn hướng tới phía trước, chứ không phải để chúng ta cứ ngoái nhìn về những sự việc ở phía sau.2-Ngài đặt hai tai chúng ta ở hai bên là để chúng ta nghe từ hai phía, cả lời khen lẫn tiếng chê, chứ không phải để chúng ta chỉ nghe từ một phía hoặc chỉ để nghe những lời tâng bốc êm tai.3-Ngài tạo cho chúng ta chỉ một cái miệng và một cái lưỡi mềm mại, vì Ngài muốn chúng ta nói ít nghe nhiều và chỉ nói những lời khôn ngoan, chứ không phải để chúng ta nói nhiều hơn nghe và nói những lời sâu hiểm làm tổn thương người khác.4-Ngài đặt bộ não chúng ta trong một hộp sọ vững chãi, vì Ngài muốn chúng ta nên tích lũy tri thức, những thứ chẳng ai có thể lấy đi, chứ không phải chỉ chăm lo tích lũy những của cải bên ngoài, những thứ dễ dàng bị mất mát.5-Ngài đặt trái tim chúng ta nằm trong lồng ngực, vì Ngài muốn những tình cảm yêu thương giữa những con người phải được xuất phát và lưu giữ tận nơi sâu thẳm trong cõi lòng, chứ không phải ở một nơi hời hợt bên ngoài. ,_._Một bài kinh rất hay để mình đọc mỗi ngày ít nhất 1 lần. Không biết mình có thể thực hành được không?Dễ mà khó đấy. Luật tạo hoá Thuyết nhà Phật đã dạy sắc sắc không không. Rất ngắn gọn nhưng vô bờ vô bến !!!

fanchaomao

Bài viết thật ý nghĩa, mong mọi người hãy đọc và suy ngẫm. Để hướng đến một cuộc sống tốt đẹp hơn.

Tks bác linhbuudien đã chia sẽ.

hoanghoaian

Bài viết thật sâu sắc vì thế trong chúng ta đừng ai nên có ý nghĩ rằng mình sẽ là nhất , là số 1 trong bất cứ cuộc chơi hay hoàn cảnh nào cả , kẻo có ngày lại nhận trái đắng.câu nói " lên voi xuống chó " các cụ nhà mình đã nghiệm rồi mà !nhân đây e cũng có đôi lời đến các ace cùng các nghệ nhân tuyển chim rằng :khi tuyển chim cho a e xa gần hãy có cái tâm nhé,hãy t? Những chú chim cho xứng đáng với giá trị của nó,đừng vì đồng tiền mà t? Cho a e những chú chim tật lỗi rồi bỏ mặc họ vời chú chim đó rồi từ bỏ trách nhiêm của mình!hãy mang lẠi cho họ cảm giác thật Yomost nhé !e xin lỗi chủ thớt đã đi xa chủ đề vì e đã từng là nạn nhân của 1 nghệ nhân CHÀO MÀO DANH DỰ - HUẾ trên ORG chuyên tuyển chim vùng Dương Hòa ạ.e rất buồn khi phải nói ra câu này lắm.

Sửa bởi Amin:

tuanlv115

Bài viết thật sâu sắc vì thế trong chúng ta đừng ai nên có ý nghĩ rằng mình sẽ là nhất , là số 1 trong bất cứ cuộc chơi hay hoàn cảnh nào cả , kẻo có ngày lại nhận trái đắng.câu nói " lên voi xuống chó " các cụ nhà mình đã nghiệm rồi mà !nhân đây e cũng có đôi lời đến các ace cùng các nghệ nhân tuyển chim rằng :khi tuyển chim cho a e xa gần hãy có cái tâm nhé,hãy t? Những chú chim cho xứng đáng với giá trị của nó,đừng vì đồng tiền mà t? Cho a e những chú chim tật lỗi rồi bỏ mặc họ vời chú chim đó rồi từ bỏ trách nhiêm của mình!hãy mang lẠi cho họ cảm giác thật Yomost nhé !e xin lỗi chủ thớt đã đi xa chủ đề vì e đã từng là nạn nhân của 1 nghê nhân chào mào danh dự - huế ạ.e rất buồn khi phải nói ra câu này lắm.

Ai chơi chim ít nhất cũng bị ăn quả đắng 1 lần . Đó là điều ko thể tránh khỏi.

L

linhbuudien

Guest
Chuc mọi người gặp may mắn. Hãy thật tỉnh táo khi đặt niềm tin. Co nhưng luc lợi nhuận làm mờ măt con người.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Vẫn như câu từ bé đã vẫn thường xuyên được nghe!
"CƯỜI NGƯỜI HÔM TRƯỚC HÔM SAU NGƯỜI CƯỜI"

Cao, sang, thấp, hèn nào biết ai hơn ai?!!
Hơn thua là chữ NHÂN trong mỗi người!

L

linhbuudien

Guest
Mình cũng chỉ cầu mong như vậy.Mình cũng hiểu tâm trạng của hoanghoaian vì sự thiếu trách nhiệm của một vị Vip nào đó ở Huế.
Mong nhiều người cùng đọc để ae đừng có nỗi buồn như hoanghoaian.
Mong sống có chữ Nhân như Vũ Tây ninh nói.
Vẫn như câu từ bé đã vẫn thường xuyên được nghe!
"CƯỜI NGƯỜI HÔM TRƯỚC HÔM SAU NGƯỜI CƯỜI"

Cao, sang, thấp, hèn nào biết ai hơn ai?!!
Hơn thua là chữ NHÂN trong mỗi người!

lebinhmobile

Cảm ơn anh Linh chia sẻ bài học làm người quá hay !
Xin cảm ơn Chú Chim Chào Mào, không phải chú đạt giải nhất trong cuộc thi vừa rồi, mà cảm ơn chú nhờ chú mà tôi có thêm những người Bác, người anh, người bạn, người em chưa từng gặp mặt chia sẽ nhau không những kinh nghiệm nuôi chim mà đáng quí hơn là chia sẽ nhau về cách sống, cách làm người trong cuộc sống này.
XIN CẢM ƠN !

kenyang88

Quá hay cho đội ăn chay. em là đội ăn mặn nhưng đọc thấy rất thấm thía. :D

L

linhbuudien

Guest
Chay mặn gì cũng vậy hết bạn ơi.Thuyết này để cho mọi người cùng ngẫm.
Đồng hương Quảng Bình rồi.Hẹn có ngày gặp mặt.
Quá hay cho đội ăn chay. em là đội ăn mặn nhưng đọc thấy rất thấm thía. :D

L

linhbuudien

Guest
Chúc sức khỏe và hạnh phúc.Sẽ sớm có ngày gặp mặt.
Cảm ơn anh Linh chia sẻ bài học làm người quá hay !
Xin cảm ơn Chú Chim Chào Mào, không phải chú đạt giải nhất trong cuộc thi vừa rồi, mà cảm ơn chú nhờ chú mà tôi có thêm những người Bác, người anh, người bạn, người em chưa từng gặp mặt chia sẽ nhau không những kinh nghiệm nuôi chim mà đáng quí hơn là chia sẽ nhau về cách sống, cách làm người trong cuộc sống này.
XIN CẢM ƠN !

tosudoc

Đúng là đạo phật. Nghe thế này chắc ăn chay mất. hiiiiiiiiiiiii Cảm ơn anh đã chia sẽ

Mickeycm.batoqn

anh linh dạo này nhiều tâm sự quá,mái cội chéc quá hả anh,để em gởi mái quãng ngãi vào cho anh nghe

L

linhbuudien

Guest
Tối tối ngồi lại là lâm râm đọc những truyện hay.Gặp truyện tâm đắc chia xẻ ae diễn đàn.
Ra Quảng Ngãi chỉ thích hát với cây ghi ta thùng thôi.Những bài về Quảng Ngãi.Mái Quảng Ngãi k biết wit wiu..hì hì
anh linh dạo này nhiều tâm sự quá,mái cội chéc quá hả anh,để em gởi mái quãng ngãi vào cho anh nghe

vubaucat

mình nuôi cm thấy dây dứt là lúc cho ăn cào cào.thấy xác sinh quá.muốn chim căng lữa đành ngậm đắng cho ăn.nhưng lâu lâu ăn ko cho ăn nhìu.

L

linhbuudien

Guest
Quy luật sinh tồn cả bạn ơi.Đành phải chấp nhận.Không cho cào cào không sung bằng chim khác.
mình nuôi cm thấy dây dứt là lúc cho ăn cào cào.thấy xác sinh quá.muốn chim căng lữa đành ngậm đắng cho ăn.nhưng lâu lâu ăn ko cho ăn nhìu.

khanhlovevy

Bài viết rất tâm huyết của phật.là con người sống phải biêt trước sau mới thành công trong cuộc sống và được người ta ta quý trọng và phục Mình chứ