Hình ảnh và clip của cuộc thi Chào Mào Long Khánh lần thứ II

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh
Mình thấy clip Vòng chọn 5 con, mà khoảng cách treo chim giữa 2 xà cách xa nhau quá thì chim chơi kiểu gì. Giống kiểu mỗi em solo 1 kiểu hơn là e này đấu với em kia. Đúng ra phải treo kiểu vòng tròn để cho các em đấu với nhau, hoặc chí ít khoảng cách treo chim phải được điều chỉnh để giữa các lồng có độ hở vừa phải. Vài lời chém gió, AE đừng trách Leo nhiều chuyện ý kiến này nọ nhé.

Thanks,
Leodevincy

Mình thấy đại đa số các cuộc thi ở Tỉnh, thậm chí trước đây có vài cuộc thi ở SG đếu áp dụng theo cách này?

Chào mào là loại chim đấu hót, treo gần với khoảng cách hợp lý thì chúng mới đấu với nhau. Không hiểu treo kiểu này thì chim đấu thế nào được nhỉ? chỉ có 2 con ở trung tâm thì đấu với nhau. Còn con thứ 1 với con thứ 5 chắc treo chơi cho vui ?!

ducthitran

MÌnh thấy khoảng cách giửa 2 lồng củng phải đến 30 phân. Chim mình mà treo kiểu này chắc chỉ co nước đưng chơi:(

Babychim

Mình thấy đại đa số các cuộc thi ở Tỉnh, thậm chí trước đây có vài cuộc thi ở SG đếu áp dụng theo cách này?

Chào mào là loại chim đấu hót, treo gần với khoảng cách hợp lý thì chúng mới đấu với nhau. Không hiểu treo kiểu này thì chim đấu thế nào được nhỉ? chỉ có 2 con ở trung tâm thì đấu với nhau. Còn con thứ 1 với con thứ 5 chắc treo chơi cho vui ?!
Bác này nói đúng. Treo kiểu đó sao chim đấu được. Theo tôi 5 con nên treo hàng 1 sẽ là 3 con, hàng 2 sẽ là 2 con, treo theo kiểu zít zắc ( kiểu này tương đối ổn nhưng vẫn có khiếm khuyết, con thứ 2 của hàng thứ nhất vẫn là con lợi nhất vì nó tiếp xúc được 4 con còn lại, con số 1 và số 3 của hàng thứ nhất sẽ bất lợi hơn các con kia). Nếu treo trên giàn chỉ còn cách này là tạm chấp nhận được. Còn treo theo kiểu Ở Long Khánh này sao chim chơi ?

pqv

Đã tổ chức thi lần thứ 2 mà vòng 5 con treo lồng kiều như thế này thì thua rồi! Đi gần 100km tốn xăng phí quá!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình thấy clip Vòng chọn 5 con, mà khoảng cách treo chim giữa 2 xà cách xa nhau quá thì chim chơi kiểu gì. Giống kiểu mỗi em solo 1 kiểu hơn là e này đấu với em kia. Đúng ra phải treo kiểu vòng tròn để cho các em đấu với nhau, hoặc chí ít khoảng cách treo chim phải được điều chỉnh để giữa các lồng có độ hở vừa phải. Vài lời chém gió, AE đừng trách Leo nhiều chuyện ý kiến này nọ nhé.

Thanks,
Leodevincy

Riêng về khoảng cách các sào treo chim đã khá xa, vậy mà vòng 5 con treo thưa kiểu đó thì khg biết thi như thế nào, không biết co đảo lồng khg? chứ 2 con ngoài bi6en coi như thất thế, hihi, mấy bác trọng tài chấm sao nhỉ ?

impala

Chim Thầy
Em xin nói rõ hơn chút về vòng 5 con này... BTC cho bốc thăm hên xui lấy số từ 1-5... sao đó treo lên... con nào còn chuyền cầu + bọng + cánh nói chung hơn hẳn thì xếp hạng... ko đảo lồng, ko hạ thổ... chừng 1-2 phút là có kết quả

Thân, Impala!

cmtegiac

em đề xuất là trong các cuộc thi sắp tới BTC nên đặt 1 chỗ treo chim theo vòng tròn để những chú chim vào vòng chung kết sẽ treo lên đó và thi đấu theo vòng tròn luôn như thế tiện hơn nhiều

Leodevincy

Chào mào Việt
Riêng về khoảng cách các sào treo chim đã khá xa, vậy mà vòng 5 con treo thưa kiểu đó thì khg biết thi như thế nào, không biết co đảo lồng khg? chứ 2 con ngoài bi6en coi như thất thế, hihi, mấy bác trọng tài chấm sao nhỉ ?

Em xin nói rõ hơn chút về vòng 5 con này... BTC cho bốc thăm hên xui lấy số từ 1-5... sao đó treo lên... con nào còn chuyền cầu + bọng + cánh nói chung hơn hẳn thì xếp hạng... ko đảo lồng, ko hạ thổ... chừng 1-2 phút là có kết quả

Thân, Impala!
Công bằng mà nói, chọn cách cho chim đấu như vòng 5 con thi ở Long Khánh không phải là cách để chọn chú chim hay "trọn vẹn". Chính ở vòng này mới thấy được cái nết, độ bền, ổn định và cái thần của 1 con chim đấu thực sự. Nếu chỉ móc lên treo xa như vậy rồi bốc thăm ngẫu nhiênxót để treo lồng,... thì BTC phần nào đã dán tiếp, tiếp tay cho sự hên xui may rủi và mất công bằng. Và thêm 1 điều nữa, những chú chim vào vòng này đều là những chú chim hay, tại sao lại ko tạo cơ hội để nó tiếp tục đấu và phân thắng thua, thể hiện bản lĩnh mà chỉ móc lên rồi đếm bọng, sàn cầu rồi xếp thứ hạng chỉ trong vòng 1-2 phút. Hy vọng BTC sẽ có cái nhìn và chọn lựa phương thức thi đấu tốt hơn cho lần thi sau.

Chúc sức khỏe,
Leodevincy

doremon

Thanks,
Leodevincy
Cái này người ta chơi theo phong cách hot đấu đúng chất đó bác ( Động khẩu ko động thủ ). Vì thế người ta mới ghi: Hội thi chim chào mào hót.
Nhân tiện đây mình cũng có chút ý kiến. Sau này ai tổ chức thi, thì làm ơn ghi rõ dùm: Hội thi chim chào mào hót, đấu
Xin lỗi cả nhà cho em cưa 1 trái bom.kakakaaa

sangmap

em cung co di thi chim e lot vao vong 25 con nhung cuoi cung bi rot do e het hoi roi

Sửa bởi Amin: