[Hỏi] Đặt cầu thế này trị chim ngoái khi hoảng có ổn không?

Asutaka

mình có bắt 1 con chaò mào của ông chú về, chơi cũng bt, tại mình mới nuôi nên cũng ko cần chim quá hay. em này có tật ngoái khi hoảng, mình mới cho em nó từ lồng bé sang lồng này, bố trí cầu như thế, ko biết như vậy có ổn ko, pro nào cho mình ý kiến, cám ơn../..

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

clark07

vấn đề ngoái khi hoảng thì bạn chỉ cần : ít tiếp xúc với chim, nếu còn quá nhát thì nên trùm lại 1/3 lồng, theo thời gian chú chim định tâm trở lại sẽ không còn ngoái khi gặp người do hoảng loạn, nếu vẫn còn ngoài thì chuyển qua 3 cầu thẳng song song thử.
mình có 1 em cũng bị ngoái khi để kiểu cầu như vậy nhưng đổi sang 3 cầu song song thì ko thấy nữa.
đừng để chim hoảng quá bạn nhé

cmtegiac

tuỳ thuộc chú đó ngoái nặng hay nhẹ và bị lâu chưa. Theo mình những chú có thâm niên ngoái thì đặt cỡ nào nó cũng ngoái.

Asutaka

thks các pro đã nhiệt tình, mình mới thay lồng cho chim dc 2 ngày thuj, chim cũng mới nuôi dc 1,2 tháng nên còn lạ nhà lạ chủ, thời gian sau xem sao, có j mình sẽ post nhờ giúp tiếp../..:D

tuỳ thuộc chú đó ngoái nặng hay nhẹ và bị lâu chưa. Theo mình những chú có thâm niên ngoái thì đặt cỡ nào nó cũng ngoái.
ban nói rất đúng, minh cũng có một em mới bị ngoái nhẹ thôi.và minh đã sử dụng đủ các loại cầu .và các thế để cầu nhưng vẫn cứ bị ngoai.nhất là nhưng lúc em nó nghe tiếng chim ở xa vọng lại là em nó bu vô nan lồng và ngoái cổ ra đằng sau rồi lộn xuông cầu đậu.nhình thấy trướng mắt lắm , chỉ biếc thở dài và lắt đầu thôi.đúng là tật ngoái lộn

2ndFACE

ban nói rất đúng, minh cũng có một em mới bị ngoái nhẹ thôi.và minh đã sử dụng đủ các loại cầu .và các thế để cầu nhưng vẫn cứ bị ngoai.nhất là nhưng lúc em nó nghe tiếng chim ở xa vọng lại là em nó bu vô nan lồng và ngoái cổ ra đằng sau rồi lộn xuông cầu đậu.nhình thấy trướng mắt lắm , chỉ biếc thở dài và lắt đầu thôi.đúng là tật ngoái lộn
Cũng tùy con, mình có 1 con ngoái nhẹ giờ khỏi 95% rồi, lồng 15 nan bố trí 4 cầu cong 4 góc là okie

Asutaka

mình để cầu như vậy em nó vẫn bị ngoái các bác ah, bây giờ mình chuyển cho 3 cầu nó đối diện với nhau dc ko, có cần phải thay cái cầu trên cùng thành cầu phụ nhỏ như hình này ko../..

shopthuhavd

Pác nói quá chuẩn, nhưng mình bổ sung thêm: Pác chủ thớt có thể đổi qua lồng vuông bổ tri nhiều thế cầu khác nhau thử thời gian hên hên thì có thể hết khi thay đổi lồng,
Thân chào !

vantd

Mình có vài lời góp ý, nếu ko đúng ae bỏ qua:
Con chim khi nó ngoái là bu vào vành lồng phía trên sau đó ngoái lại, chính vì vậy mình phải hạn chế cho nó bám vào vành phía bằng cách đổiqua lồng vuông hoặc bịt vành trên bằng băn keo. Vài lời góp ý.
Thanks

viettuan78

Chủ thớt chửa trị em nó ổn chưa,nếu ổn chia sẽ kinh nghiệm với, em cũng có một chú giống chủ thởt!

chimhue

Mình có vài lời góp ý, nếu ko đúng ae bỏ qua:
Con chim khi nó ngoái là bu vào vành lồng phía trên sau đó ngoái lại, chính vì vậy mình phải hạn chế cho nó bám vào vành phía bằng cách đổiqua lồng vuông hoặc bịt vành trên bằng băn keo. Vài lời góp ý.
Thanks
bác này nói chuẩn , chim bị ngoái là do bám vào thành lồng rồi ngửa cổ ra sau nên phải hạn chế em nó bám vào thành là được

cscdn

Nói thật với bạn nhé , bạn đừng tìm hiểu cách đặt cầu làm gì cho mất công , vì nếu con chim nó ngoái do hoảng thì bất kể chỗ nào em nó cũng ngoái được , nhẹ nhẹ thì bám vào nan ngoái đầu " tìm đường thoát " , nặng quá là em ý đứng ở cầu ngoái luôn " khỏi cần bu vào nan làm gì cho mệt " . Chim ngoái thì tốt nhất là bạn trùm em ý vào , tránh tiếp xúc với chim , để xa nơi người qua lại và trùm lồng hở 1 mặt . Tránh làm em ý hoảng ....
Trên đấy là kinh nghiệm nuôi chim ngoái của mình , mình đã từng nuôi rất nhiều chú chim ngoái của những AE chơi chim , ông hàng xóm , v.v....

hieư236

mình thích làm 2 cầu thẳng ở trên và 1 cầu chính dưới .hay hơn bạn ah

thanhmai117

chuẩn rồi đấy ạ... ở nhà e cũng có 1 chú ngoái lộn... chán quá mấy lần định thả đi nhưng chim hay nên cứ giữ lại nghe hót ạ:D

TVC

Bác Hùng nói chuẩn. Mình cũng đã từng có 1 em ngoái nặng, bố trí cầu kiểu gì cũng ngoái, 4 góc 4 cầu bán nguyệt nhưng em nó cứ đậu trên cầu và... xoay đầu lại gập cả vào lưng chứ không chịu xoay người :). Cho vào Avi mấy tháng bắt ra... vũ như cẩn, đành phóng sinh.

hieư236

mình để cầu như vậy em nó vẫn bị ngoái các bác ah, bây giờ mình chuyển cho 3 cầu nó đối diện với nhau dc ko, có cần phải thay cái cầu trên cùng thành cầu phụ nhỏ như hình này ko../..

lồng của bạn size 33 mà đặt cầu thế này rối rắm quá