[Hỏi] Đặt cầu thế này trị chim ngoái khi hoảng có ổn không?

thanhlong_mechim

Trị gì bác để dưới ánh đèn neon thế thì trị làm gì cho mệt, ngoái hay không ngoái đều do cách để lồng thôi bác ơi. Chuyển chỗ khác đi rồi tính tiếp bác ơi

nam26111981

Mình cũng có một chú bị ngoái, dù chuyển lồng tròn từ vai đơn sang vai đôi, chuyển cầu cong sang cầu thẳng, nâng cầu lên cao con chim vẫn ngoái (không lộn). Nhưng từ khi chuyển sang lồng vuông trên nóc lồng bịt vải lại thì chim không ngoái nữa vì muốn ngoái cũng không ngoái được.
Vài dòng chia sẻ đến bạn.

tan86

Bạn ra tiệm mua 1 cái lồng vuông loại nhỏ, mình mua 150k. Về bố trí 4 góc phái trên 4 cầu bán nguyệt là em nó sẽ không ngoái, phía trên nóc nhớ trùm áo lồng xuống tầm 10cm nữa nhé. chim mà ở lòng tròn hay bị ngoái nếu không biết cách thuần, và mình cũng là nạn nhân(nhà giờ có 3 em bị như thế;), 1 em cho vào lồng to thât to rồi)

phamkien25

cỡ mào cũng ngoái trừ khi nhốt trong lồng thấp em nó ko ngoái ngữa dc thì mới dc, còn ko thả Avi làm cảnh

buwa2106

Tùy thời gian chim ngoái bao lâu và ngoái đến mức độ nào mới chữa được bạn ơi.
Mình từng có một con đứng ở cầu chính xong rồi ngoái ngửa đến mức mất thăng bằng nó rơi bịch xuống đống phân của nó bên dưới, nhìn vừa ghét vừa buồn cười.
Mình có 1 con bị nhẹ hơn, mới phát hiện ra chim ngoái khi hoảng thì mình cho vào lồng ép mộc, phủ kín áo lồng và vén đều xung quanh lên khoảng 3-5cm (lấy kẹp quần áo để kẹp lại cho chim luôn có khe hở để nhìn xuống). Hàng ngày mình cho chim ăn qua khoe đó, thỉnh thoảng hứng lên xòe bàn tay lao vào dọa dọa nó cho nó quen bàn tay người. Bây h mình thấy nó gần như hết hẳn rồi, trừ khi mình làm nó sợ quá như kiểu thò tay bắt nó nó mới ngoái lại.
Chúc bạn thành công với em chim của mình.

hoctrongoan

mà đã ngoái rồi, lại thêm đặt lồng dưới bóng đèn như thế, không bt có lộn luôn không nữa

megamind

500k bạn :D, 500k lồng mộc, về tự vào dầu, vẹc ni + xịt bóng../..:D
Lồng bạn mua chỗ nào mà rẻ vậy. cho mình cái địa chỉ được không. Theo mình chim ngoái thì tốt nhất nên cho vào lồng vuông 3 cầu thẳng, bịt nóc lồng vào, mình thường dùng bằng tấm meca trắng, vẫn đảm bảo ánh sáng mà không xấu lắm, để yên tỉnh thời gian dài, nói chung là phải kiên trì, không để chim bị hoảng. Mình cũng đang trị 1 em bằng cách đó và cũng đang có dấu hiệu khả quan. Chim không còn ngoái từ khi sang lồng mới được 2 tháng rồi, cố 2 tháng nữa rồi cho về lồng cũ

YeuCM

Có chút kinh nghiệm nè. Vì đang sở hửu chú trời tra đấu rất bền hót hay. Lồng vuông cao huế lấy băng keo trong quấn phía nan trên của lồng. Quấn cả trong lan ngoài nhé. Chim ko bu nan dc se ko ngoái. Cầu thì gỡ hết chỉ để 1 cầu chính và 1 cầu phụ thôi. Minh nuôi 3 thang ko thay em nó ngoai nữa. Hy vong la hết. Bị hoảng thi Trum 1/3 lồng bạn nhé. Chúc bạn nhanh chửa khỏi cho em nó. Nếu chim hay thi chiu khó chửa trị, ma binh thường thi kiếm chú khác chơi bạn ạ. Tỉ lệ thành công ko cam lắm đâu.