hỏi các cao thủ nuôi sinh sản chút ạ

gaututi

aviary của em nhốt 4 con chào mào, em chỉ nhận ra 1 con trống và 1 con mái, còn 2 con thì ko phân biệt đc trống hay mái,
em theo dõi con trống hay đuổi đánh con mái, nhưng tối 4 em chia thành 3 chỗ ngủ, con trống lại ngủ cùng 1 em ( em này em nghi là mái) nhưng em ko chắc,
vậy các bác cho hỏi cái em mà anh trống ngủ cùng này có phải mái ko? có phải 2 em đã ghép đôi, nếu đúng là đôi này ghép đôi thì em sẽ bắt 2 con ngủ riêng kia ra,để nhường avi cho anh chị sinh sản
tư vấn giúp em ạ

dungqn

Không việc gì khó cả! Nếu avi có cửa rộng, bạn đưa cái lồng (có mồi ngon) vô, chim vào bạn muốn bắt con nào tùy thích; nếu avi có cửa nhỏ thì kẹp cái lồng bên ngoài dể nhử chim ra. Dễ quá phải ko?

gaututi

Không việc gì khó cả! Nếu avi có cửa rộng, bạn đưa cái lồng (có mồi ngon) vô, chim vào bạn muốn bắt con nào tùy thích; nếu avi có cửa nhỏ thì kẹp cái lồng bên ngoài dể nhử chim ra. Dễ quá phải ko?
bắt chim thì mình có mấy kế rùi, nhưng đang nghĩ con ngủ cùng anh trống kia là mái hay là trống, nếu là trống thì chán vô cùng
đang muốn ghép sinh sản mà

gaututi

hôm nay bắt mấy em trong avi ra tóm 2 em dính đúng đuôi, chim rẫy quá dụng luôn sạch lông đuôi,nhìn chim ko đuôi ngộ lắm ạ. lại phải bồi dưòg chăm rùi

gaututi

2 em hôm tóm từ avi ra rụng đuôi mới bị chuột thịt rồi, buồn buồn

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
bạn dùng phương pháp loại trừ thôi. Giờ AE tư vấn cũng chịu :)
Quan trọng đúng 1 trống 1 mái thì sẽ OK. Nhưng giờ ghép thì hơi mụn. Thường thì các chú chim lúc Tết AL ghép thì sẽ tốt hơn để đến tháng 3 AL là chim bắt đầu bắt cặp & đẻ.

Chúc bạn thành công nhé!

huyluong

em cũng như bác làm lun 2 cai aviary mua 10 con chào mào về ghép. Cặp chim mình thích ko chịu ghép cặp còn mấy con không thích cứ tha rác làm tổ. Mình ko thể xác định đâu là trống đâu là mái, vì tụi nó ko chịu đi chung. E nôn quá gần hết mùa sinh sản rồi mà chưa thấy kết quả gì cả.

dungqn

Nhưng giờ ghép thì hơi mụn. Thường thì các chú chim lúc Tết AL ghép thì sẽ tốt hơn để đến tháng 3 AL là chim bắt đầu bắt cặp & đẻ.

Không muộn đâu bạn. Năm ngoái mình ghép tháng 4 mà cũng kịp cho ra đời 4 lứa nuôi không nổi luôn.