hỏi cách gắn 2 cầu cho lồng tròn 68 nan thuần bổi.

dungchaomaovt

Chào các bạn, tình hình là mình có con bổi đã 3 tháng long, con này mới về khá nhát, đâm troc cả đầu chảy máu, đên nay đã dc 3 tháng, giờ đã dạn nhiều.gần đây theo dõi thấy nó hăng là lâu lâu có biểu hiện bu nóc. con này mình thuần trong lồng 68 nan và 3 cầu thẳng, 2 trên song song và 1 dưới, giờ mình tháo bớt 1 cầu trên ra thây nó có vẻ hết . vậy anh em cho mình hỏi gắn 2 cầu như vậy có được không? và như thế chim có bị bám lồng hay không? Xin cám ơn mọi người. p/s; con bổi này khá hay và dữ. nên mình rất thích nó. mong mọi người chỉ giúp.

SherlockTN

Em nó đã có hiện tượng ngoái chưa bạn? Nếu em nó chỉ bu nóc thôi thì mình nghĩ bạn có thể làm theo 2 cách này để chim quên tật đó đi:
1. Sang qua lồng vuông bịt nóc, để 2 cầu ngang cao thấp so le. Ưu điểm là chim vẫn chơi ở cầu ngang phía trên được; Và có bám lồng thì cũng đỡ hỏng đuôi so với lồng tròn
2. Nếu k có điều kiện sang qua lồng vuông thì bạn có thể lấy miếng cactông bằng với kích thước lồng bịt kín nóc ngay vanh trên cùng, hoặc nếu muốn thông thoáng thì có thể khoét 1 khoảng tròn ở giữa, chỉ bịt lại ở phần vanh trên cùng thôi.

Những cách này cũng chỉ tương đối thôi, tùy nết con chim bạn mà có chữa được hay không (bạn là người hiểu rõ nhất). Chúc chim bạn sớm bỏ tật :D.
Thân!

dungchaomaovt

Em nó đã có hiện tượng ngoái chưa bạn? Nếu em nó chỉ bu nóc thôi thì mình nghĩ bạn có thể làm theo 2 cách này để chim quên tật đó đi:
1. Sang qua lồng vuông bịt nóc, để 2 cầu ngang cao thấp so le. Ưu điểm là chim vẫn chơi ở cầu ngang phía trên được; Và có bám lồng thì cũng đỡ hỏng đuôi so với lồng tròn
2. Nếu k có điều kiện sang qua lồng vuông thì bạn có thể lấy miếng cactông bằng với kích thước lồng bịt kín nóc ngay vanh trên cùng, hoặc nếu muốn thông thoáng thì có thể khoét 1 khoảng tròn ở giữa, chỉ bịt lại ở phần vanh trên cùng thôi.

Những cách này cũng chỉ tương đối thôi, tùy nết con chim bạn mà có chữa được hay không (bạn là người hiểu rõ nhất). Chúc chim bạn sớm bỏ tật :D.
Thân!
nó chưa ngoái bạn ơi. mới có biểu hiện bu nóc. thanks bạn

dpmq

Thuần bổi mà bổi tinh quá nhát thì cứ làm cái lồng vuông 1 cầu chính 1 cầu phụ lấy thêm tấm bìa cartong bịt nóc lại đảm bảo là ít sinh tật lỗi bạn à,chứ như bạn mô tả con bổi này thì ở lồng 68 rộng lại thêm 3 cầu như thế thì bu nóc mới là bắt đầu của các tật thôi chúc bạn kịp thời sửa nết cho em nó.

dungchaomaovt

Thuần bổi mà bổi tinh quá nhát thì cứ làm cái lồng vuông 1 cầu chính 1 cầu phụ lấy thêm tấm bìa cartong bịt nóc lại đảm bảo là ít sinh tật lỗi bạn à,chứ như bạn mô tả con bổi này thì ở lồng 68 rộng lại thêm 3 cầu như thế thì bu nóc mới là bắt đầu của các tật thôi chúc bạn kịp thời sửa nết cho em nó.
.đúng luôn bạn, nó mới bắt đâu biểu hiện. 1 cầu chính ngang và 1 cầu phụ ngang luôn hả bạn. thanks

Chim Điên

Cứ để 2 cầu như vậy cho quen đi thớt, để 1 thời gian rồi dùng 3 cầu sau.

carơ_py

Như các bạn trên nói , bạn cắt miếng bìa cứng , nhựa tập hồ sơ gắn lên nóc lồng với trùm áo lồng chữ A 1 thời gian (chỉ mở khi nào cho ăn với tắm) em nó không bám nóc với hay nhìn xuống dưới có ánh sáng hy vọng sẽ sớm khỏi .

dungchaomaovt

cám ơn các bạn. chiều nay mình đã làm cái nóc, thấy cỏ vẻ yên, mình sẽ báo kết quả sớm nhất. thân

DucNguyen1306

Chim mộc thì cứ dùng lồng ép mộc nuôi cho chim dạn rồi chuyển qua lồng rộng bác ạ.

dungchaomaovt

Thân!
lấy miếng bìa bịt nóc là mình bịt phía trên trong phải không bạn? chiều qua đã làm và con chim có vẻ hết nhưng nó ngại nhảy lên cầu trên vì sợ miếng bìa. đêm qua cư trùm áo tắt đèn là nó sợ nhảy lung tung trong long, mình phải cho vào nhà tắm mở đèn cho ngủ thì nó mới chịu im. hy vọng vài ngày sau nó quen

carơ_py

lấy miếng bìa bịt nóc là mình bịt phía trên trong phải không bạn? chiều qua đã làm và con chim có vẻ hết nhưng nó ngại nhảy lên cầu trên vì sợ miếng bìa. đêm qua cư trùm áo tắt đèn là nó sợ nhảy lung tung trong long, mình phải cho vào nhà tắm mở đèn cho ngủ thì nó mới chịu im. hy vọng vài ngày sau nó quen
gắn bên trong đó bạn , vài ngày đầu chim chưa quen sợ không dám nhảy cầu , bạn cứ mở áo lồng ra cho em nó quen dần :D

impala

Chim Thầy
e thấy dùng cầu như kiểu lồng huế 1 cấu chính ngan và 1 cầu phụ nhỏ... kiểu này cũng chữa dc nhiều tật...

ta.phuoc

Mình cũng thích nuôi lồng tròn 3 cầu lắm, nhưng bực cái là chim cứ vô lồng này là dễ có cái tật bám vanh trên, một thời gian mà không để ý để cho nó bám là nó bám vanh ngửa đầu ra sau, bực cả mình,để thành cái tật rồi hết thuốc với nó luôn.

dungchaomaovt

tình hình là cả ngày nay theo dõi. mình vẫn để lồng 68 và 3 cầu thẳng bình thường. bịt nóc lồng bằng miếng bìa catton, gon gang. và em nó đã chịu lên cầu trên,chuyền cầu như bt. không có biểu hiện tính xấu nữa. công nhận cách này hay thiệt.hy vọng là sau này dạn em nó kg tái phát. hiii cám ơn cac bạn đã chỉ cách tận tình.:D

SherlockTN

tình hình là cả ngày nay theo dõi. mình vẫn để lồng 68 và 3 cầu thẳng bình thường. bịt nóc lồng bằng miếng bìa catton, gon gang. và em nó đã chịu lên cầu trên,chuyền cầu như bt. không có biểu hiện tính xấu nữa. công nhận cách này hay thiệt. cám ơn cac bạn đã chỉ cách tận tình.:D
Bác để ý khoảng cách để hạ cầu xuống cho chim đứng thoải mái nhé. Bịt nóc kiểu này chỉ có thể phơi được nắng sớm thôi, lúc trc con bổi mình đi làm phơi từ sáng đến trưa cũng k lo chim hóc nắng vì có tấm "la-phông" này :D

dungchaomaovt

Bác để ý khoảng cách để hạ cầu xuống cho chim đứng thoải mái nhé. Bịt nóc kiểu này chỉ có thể phơi được nắng sớm thôi, lúc trc con bổi mình đi làm phơi từ sáng đến trưa cũng k lo chim hóc nắng vì có tấm "la-phông" này :D
. mình định mai mang em nó đi dợt ngoài biên, con này 3 tháng mà thái độ khá tốt, mỗi lần đi về là tiến bộ hẳn. mà nghĩ đi dợt mang theo cá la phông cũng hơi kì kì. hehe