Hỏi cách tắm chào mào.

Vudmc

Mình có 3 con chào mào, 2 bổi và 1 thuần. Nhưng cả 3 con đều chưa biết tắm. Con thuần thì mình mua lại của người ta, hình như họ không tập cho nó tắm.
Đọc mấy bài trên diễn đàn và trên mạng thì các bạn chỉ cho cách dùng chào mào thuần đã biết tắm để dạy chào mào chưa biết tắm. Nhưng mình lại ko có còn nào biết tắm thì làm sao mà mấy con của mình học theo được. Còn theo cách của diễn đàn thì lùa nó sang lồng tắm thì nó tắm, nhưng mình lùa sang nó chỉ đậu trên cần mà ko chịu tắm mặc dù mình đã núp bóng cả tiếng. Kể cả thử để thông lồng chim với lồng tắm, nó vẫn không tắm.
Ai biết cách nào chỉ mình với. Cảm ơn.

nhokrom

Mình có 3 con chào mào, 2 bổi và 1 thuần. Nhưng cả 3 con đều chưa biết tắm. Con thuần thì mình mua lại của người ta, hình như họ không tập cho nó tắm. <br>
Đọc mấy bài trên diễn đàn và trên mạng thì các bạn chỉ cho cách dùng chào mào thuần đã biết tắm để dạy chào mào chưa biết tắm. Nhưng mình lại ko có còn nào biết tắm thì làm sao mà mấy con của mình học theo được. Còn theo cách của diễn đàn thì lùa nó sang lồng tắm thì nó tắm, nhưng mình lùa sang nó chỉ đậu trên cần mà ko chịu tắm mặc dù mình đã núp bóng cả tiếng. Kể cả thử để thông lồng chim với lồng tắm, nó vẫn không tắm.<br>
Ai biết cách nào chỉ mình với. Cảm ơn.
<br><br>Trước tiên:<br>+ vị trí đặt lồng tắm: nơi vắng người qua lại và có nắng thì càng tốt<br>+ nước thì đổ khoảng 2/3 thôi, đổ đầy chim chưa quen dễ làm chim ngợp nước dẫn tới chim sợ không dám xuống tắm<br>(bạn nên cho chim thuần tắm trước, đồng thời đặt 2 lồng chim bổi gần lồng tắm nếu chim thuần tắm thì để bổi học theo luôn)<br>bạn muốn chim tắm thì phải phơi nắng, tùy vùng miền để có thời gian phơi thích hợp, phơi đến lúc nào chim hả miệng thì sang qua lồng tắm, đặt lồng tắm ở nơi có nắng thì càng tốt. đối với chim sang mà tắm thì miễn bàn, còn trường hợp chim không tắm thì có thể áp dụng 2 cách này để ép chim tắm:<br>1. lấy cầu trong lồng tắm ra, cho chim đứng trên ca tắm; lúc chim đứng trên ca và nhảy thì làm lông đuôi bị ướt dễ kích thích chim tắm.<br>2. có thể dụng bình phun(tưới hoa) or miệng phun nước làm chim ướt lông để chim nhanh tắm hơn.<br>Trường hợp cuối thì ta áp dụng cả 2 cách trên.<br>chúc bạn thành công

NAMNT

người ta nói: lấy chim thuần để tập chim bổi tắm. còn trong trường hợp bạn thì: lấy chim bổi tập cho chim thuần tắm.

Em chỉ sợ chim thuần không tắm chứ chim bổi thì dễ ợt.
trước khi tập cho chim tắm thì phải tập cho chim làm quen với lồng tắm. khi nào bạn lùa chim qua lồng tắm mà em nó đứng trên cầu không nhảy hoảng thì mới nói đến tắm. chim bổi thì trong lúc em nó tắm, phải ở nơi vắng, không có ai qua lại hoặc cái gì làm nó sợ và "không có ai rình" !!! mấy ngày trước khi tập tắm thì để cho lồng thiệt dơ, có nhiều rận mạc trong lồng càng tốt. sau đó đem ra phơi nắng cho hả họng rồi kè qua lồng tắm. nếu chim không tung lồng thì lùa qua lồng tắm rồi rút lồng nuôi ra. nếu còn tung lồng thì kè thông lồng, phun nước lên người chim cho ướt ( nhớ phun từ xa và phun từ trên cao để giọt nước rơi lên chim, đừng xịt thẳng vào chim!!!). sau đó bỏ đi làm việc khác. độ 30 phút hay 1h thì trở lại xem nó tắm chưa. nếu tắm thì dọn lồng nuôi cho sạch sẽ, còn chưa tắm thì tiếp tục để lồng dơ mà "trừng phạt" em nó.

với chim thuần, lúc mới chơi chim có mua 1 con má trắng 4 mùa, em phải tập cả 1 năm như vậy nó mới chịu tắm !!!

chúc bạn kiên trì và thành công.

vutienthanh

Bổ sung thêm chút nữa là bạn đừng để nó tắm cóng trước đã, trước khi tắm thì phơi nắng và bỏ cái cóng nước ra. Chim chưa biết tắm thì tối đa chỉ đổ 20% nước trong cóng thôi để phòng trường hợp nó vừa tắm cóng song bạn lại cho tắm thì sẽ rất khó.

người ta nói: lấy chim thuần để tập chim bổi tắm. còn trong trường hợp bạn thì: lấy chim bổi tập cho chim thuần tắm.

Em chỉ sợ chim thuần không tắm chứ chim bổi thì dễ ợt.
trước khi tập cho chim tắm thì phải tập cho chim làm quen với lồng tắm. khi nào bạn lùa chim qua lồng tắm mà em nó đứng trên cầu không nhảy hoảng thì mới nói đến tắm. chim bổi thì trong lúc em nó tắm, phải ở nơi vắng, không có ai qua lại hoặc cái gì làm nó sợ và "không có ai rình" !!! mấy ngày trước khi tập tắm thì để cho lồng thiệt dơ, có nhiều rận mạc trong lồng càng tốt. sau đó đem ra phơi nắng cho hả họng rồi kè qua lồng tắm. nếu chim không tung lồng thì lùa qua lồng tắm rồi rút lồng nuôi ra. nếu còn tung lồng thì kè thông lồng, phun nước lên người chim cho ướt ( nhớ phun từ xa và phun từ trên cao để giọt nước rơi lên chim, đừng xịt thẳng vào chim!!!). sau đó bỏ đi làm việc khác. độ 30 phút hay 1h thì trở lại xem nó tắm chưa. nếu tắm thì dọn lồng nuôi cho sạch sẽ, còn chưa tắm thì tiếp tục để lồng dơ mà "trừng phạt" em nó.

với chim thuần, lúc mới chơi chim có mua 1 con má trắng 4 mùa, em phải tập cả 1 năm như vậy nó mới chịu tắm !!!

chúc bạn kiên trì và thành công.

Chaomao_dien

Bổi thì dễ lắm bạn.mình trc cũng có con bổi mà cho mấy lần ko tắm.gét để 1tuần ko phơi nắng gì hết.sau đó 1 tuần cho phơi ít nắng.rồi cho vô lồng tắm.lồng tắm mình bỏ cầu luôn.cho đứng trên thành máng đuôi đụng nc cho có cảm giác.ah mà lồng tắm bạn cắt ít giấy ở thùng mì tôm hay thùng nào cũng đc.che hết 4 mặt lại.vậy thôi.làm gì thì làm.1 tiếng sau ra coi.có nước dính trên 4 miếng giấy là ok rồi đó.còn nếu có con để học tắm thì cũng như vậy.càng nhanh nữa.chúc chim bạn nhanh biết tắm ,hi

giangnam

như 1 số ae chia sẻ rồi, nhưng quan trọng là đừng làm cho chim hoảng, nếu chưa chịu tắm thì cũng nên kiên trì

huyluong

Ngoài các cách mọi người chỉ mình còn cách này nữa. Bạn lấy một cái chén hoặc một hủ nhỏ vừa cho chim tắm bỏ vào lồng nuôi chim sẽ quen tắm vài lần rồi sau đó mấys lần sau sang qua lồng tắm chim sẽ tắm thôi. Thường chim bổi rất dễ tắm chỉ mấy con thuần mới khó.