Hỏi cách trùm áo lồng cho bổi/mộc cho mau thuần

lowschool

Em chào các bác,

Em đang xài lồng vuông ép mộc(loại rẻ rẻ hay bán ở chợ), em có thắc mắc muốn hỏi các bác có kinh nghiệm thuần bổi/mộc là mình nên trùm áo lồng như thế nào là tốt nhất để thuần chim ạ.
- 1 kiểu là ban đầu trùm kín rồi từ từ xắn lên dần(tựa như xắn ống quần đó ạ)
- 1 kiểu là vén hở mặt trước lồng dần dần rồi bung hết xung quanh ra(giống kiểu bung dần áo ở lồng tròn ạ).

Và em cũng muốn hỏi là bổi/mộc thì nên thường xuyên thay đổi chỗ treo hay là chỉ treo cố định 1 chỗ thôi ạ (e toàn treo chỗ có người đi lại ạ).

Thanks các bác nhiều ạ! :)

hoanghiro

Theo ý kiến mình thì bạn nên treo hình chữ A rồi vén từ từ lên,khi chim sổ đều rồi thì bạn nên thay đổi chổ cho chim nhé

lowschool

Theo ý kiến mình thì bạn nên treo hình chữ A rồi vén từ từ lên,khi chim sổ đều rồi thì bạn nên thay đổi chổ cho chim nhé

Bạn ơi lồng tròn vén chữ A rồi bung dần dần còn được chứ lồng vuông muốn vén chữ A thì như nào nhỉ? :D

SherlockTN

Theo mình tùy từng con bổi, nếu tung dữ quá toác đầu hư lông thì hãy trùm, còn nếu bổi tung khôn không đâm mặt hư lông thì bạn cứ bung hết áo lồng treo cao rồi hạ dần dần. Mình có e bổi từ lúc đem về k trùm gì cả tới nay 3 tháng cũng khá dạn người nhà và chịu chơi rồi. Nhà bạn đông người chim sẽ nhanh dạn thôi. Lồng vuông nhớ bịt nóc ngừa ngoái lộn nhe bạn. Chúc bạn thành công!

hoanghiro

Bạn ra mua giấy gương a3 ý,dán 3 mặt chừa mặt trc,với dán mặt trên cho khỏi lộn,mình dùng áo lồng tròn lúc đầu thì k khóa kéo rồi kéo dần móc vào mấy nan lồng đó bạn

lồng vuông dùng 2 cái kẹp giấy hay xuống nhà tắm ăn trộm của mẹ, của vợ 2 cái kẹp quần áo là kẹp được thôi mà.hi

lowschool

Thanks các bác, các bác cho em hỏi là con bổi của em nuôi cũng được vài tháng rồi, nhưng thời gian đầu nó giãy quá làm hỏng hết bộ lông đuôi, giờ em có nên bắt ra nhổ hết đi cho nó mọc lại không nhỉ? hay là đợi nó đến mùa thay lông? và có cách nào ép nó thay lông đuôi sớm không ạ? :(

SherlockTN

Thanks các bác, các bác cho em hỏi là con bổi của em nuôi cũng được vài tháng rồi, nhưng thời gian đầu nó giãy quá làm hỏng hết bộ lông đuôi, giờ em có nên bắt ra nhổ hết đi cho nó mọc lại không nhỉ? hay là đợi nó đến mùa thay lông? và có cách nào ép nó thay lông đuôi sớm không ạ? :(
Bổi đang nhát không nên bắt ra, nhổ đuôi lại càng k nên. Còn 1 2 tháng nữa là tới mùa thay lông tự nhiên của nó rồi, bạn chăm tốt thì bộ lông sẽ đẹp đẽ lại thôi!!
Chơi bổi là bạn phải tập xác định làm quen với đủ sự bực mình, nếu không thể kiên nhẫn được thì bạn đầu tư 1 e thuần chơi song song với em bổi kia sẽ thấy dễ chịu hơn. Đôi lời chia sẻ. Thân.